เดือด!‘นิพิฏฐ์’ฉะม็อบทะลุฟ้า ต้องเอาเลือดหัวมันมาล้างเท้า‘พระแม่ธรณีบีบมวยผม’

วันอาทิตย์ ที่ 1 สิงหาคม พ.ศ. 2564, 09.42 น.

1 สิงหาคม 2564 นายนิพิฎฐ์ อินทรสมบัติ อดีตส.ส.พัทลุง พรรคประชาธิปัตย์ โพสต์เฟซบุ๊ก ดังนี้...

มนุษย์เชื่อในอะไรบางอย่างเสมอ

วันนี้ ผมขอชมคุณทักษิณ ชินวัตร สักหน่อย เมื่อปี 2546 
เกิดเหตุจลาจลขึ้นในพนมเปญ มีการบุกเผาสถานทูตไทย 
และทำร้ายคนไทย เหตุจากความเข้าใจผิดกันเล็กๆน้อยๆ 
ต่อมามามีการนำธงชาติไทยมาเผา และกระทืบธงชาติไทย

ช่วงนั้นผมเป็นผู้แทนราษฎรจังหวัดพัทลุง 
ผมนั่งมองการชุมนุมประท้วงด้วยความไม่สบายใจ
 เวลาไม่นานคุณทักษิณ ชินวัตรสั่งเครื่องบินทหาร C130
 ทะยานขึ้นจากน่านฟ้าไทยไปรับคนไทยในกัมพูชา

ผมกังวลว่า มันจะปลอดภัยหรือเปล่า ผมแอบทราบภายหลังว่า
 ในเครื่องบินนั้นมีรถจิ๊ป ที่เรียกว่า "สิงห์ทะเลทราย" 
พร้อมอาวุธเต็มพิกัดพร้อมประจัญบานเพื่อคุ้มครองคนไทย

ตอนนั้น ผมเชียร์คุณทักษิณสุดใจเลย
ถ้าจะให้ยกมือให้ในสภา ผมยกมือให้คุณทักษิณเลย
ถามว่า ทำไมหรือ ผมไม่มีเหตุผลมากมายหรอก
ตอบสั้นๆว่า ผมไม่อยากเห็นใครเผาธงชาติไทยและ
กระทืบธงชาติไทย

ผมกำลังสรุปว่า สงครามยุคใหม่นั้นบางครั้งถูกก่อให้เกิดขึ้น
จากการกระทำต่อสัญลักษณ์ที่มนุษย์เคารพนับถือ

( อ่านต่อ https://www.naewna.com/politic/591817 )
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่