ทำไมคนถึงอยากเป็นหมอ ?

แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
น้องต้องเคยมีประสบการณ์
คนไข้/ญาติ เจ็บป่วยหนัก เช่น อุบัติเหตุรุนแรง หรือเป็นมะเร็ง คนไข้/ญาติมีความกังวลมาก
ถ้าเจอแพทย์ที่เก่ง+-ใจดี บางทียังไม่ทันได้รักษาหาย แค่ได้พบแพทย์ ก็คลายความกังวล คลายทุกข์ไประดับนึงแล้วครับ ความรู้สึกมันจะแบบ ฝากชีวิตไว้ที่หมอนะ แม้จะรักษาไม่หาย แต่ถ้าแพทย์เก่ง +- ใจดี ก็ทำให้คนไข้/ญาติ ดีขึ้น
คนไข้ อาจจะมีชีวิตอยู่ต่อได้อีกระยะนึง ได้ทำหน้าที่ของตัวเองให้เสร็จสิ้น ได้มีเวลาเตรียมใจ
ญาติ จะไม่รู้สึก question ว่า เอ ตกลงมาเจอหมอคนนี้นี่ ดีจริงมั้ย ชั้นทำผิดอะไรมั้ยต่อคนไข้ , ได้เตรียมใจ
ทั้งหมดนี้ สุดท้ายเค้าจะรู้สึกขอบคุณ คุณหมอที่ช่วยดูแลคนไข้ครับ

ที่มา : พี่มีประสบการณ์ด้วยตัวเองทั้งสองด้านครับ ทั้งด้านคนไข้ และด้านหมอ

เดิมตั้งแต่เด็ก พี่ชอบเล่นเกม ชอบคอมพิวเตอร์ อยากเรียนสายคอมพิวเตอร์แต่เด็ก ตอนมัธยมก็เข้าค่ายโอลิมปิกคอม วิชาชีววิทยานับว่าเป็นยาขมมาก เพราะเรียนไม่รู้เรื่อง (ยิ่งตอน ม5 เรียนเรื่อง พืช- สังเคราะห์แสง : ไม่รู้เรื่องจริงๆ)

จุดพลิกผัน : พอจะ entrance พ่อบอกให้เข้าหมอ
ก็ทะเลาะกันสักพัก ก็ยอมเรียนหมอ (ตอนนั้นไปสอบพื้นฐานวิศวะด้วยนะ เผื่อได้เรียน)

เข้ามาเรียนก็ไม่ค่อยตั้งใจเรียน ทำกิจกรรม เล่นไปเรื่อย เพราะคิดว่าเราไม่ได้อยากเรียนหมอ โดดเรียนไปเล่นเกม (ปรากฏว่าไอเพื่อนที่มันโดดเรียนไปเล่นเกมด้วยตอนนี้มันเป็น cardiologist ที่อเมริกา😂)
จบมาก็เกรดแบบ น้อยอ่ะ โชคดีที่ได้เรียนต่อเฉพาะทางที่**เกลียดน้อยที่สุด** (ตอนชั้น clinic รู้สึกงี้จริงๆ ไม่ได้รู้สึกชอบอะไรสักทาง)

แต่นี่จบ ป ตรี มา 11 ปีละ จบเฉพาะทางละ รู้สึกขอบคุณพ่อนะ
ถ้าให้ย้อนเวลากลับไป อยากจะกลับไปตั้งใจเรียนใหม่ให้หมดตั้งแต่ปี1 😊

เรื่องงานหนัก ยอมรับว่าหนักจริงครับ ตอนใช้ทุนก็เคยคิดลาออก แต่ไม่กล้า เพราะไม่รู้จะไปทำอะไรกิน😂
ตอนเป็นเด๊น เป็นชีวิตที่หนักที่สุดเลย ก็ทนๆ แป๊บเดียวก็จบ
ตอนนี้เรียนจบ ชีวิตดีขึ้นมาก อยากทำงานเยอะๆด้วยซ้ำ เพราะมันว่างไป เบื่อ หาเวรลงเพิ่ม ว่างๆอ่าน journal/หนังสือ  พยายามหาอะไรมาเรียนเพิ่มทั้งวิชาชีพหมอและด้านอื่นๆ

ถึงตอนนี้พี่คิดว่า เรียน/ทำงานอะไรถ้าจะให้ดีพี่เชื่อว่ามันต้องทุ่มเท หนักหมดครับ

สรุป เอาใจช่วยนะครับ ถ้าแน่ใจว่าไม่ชอบจริงๆ ปรึกษากับอาจารย์หมอก่อนก็ได้ แล้วค่อยคุยกับครอบครัวได้ครับ
หรือก็มีเพื่อนพี่หลายคนที่เรียนจบแล้วไม่ได้ practice ต่อ ไปทำงานสาขาอื่น ก็มีเยอะครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่