กล้อง Canon EOS 450D ต้องเปลี่ยนม่านชัตเตอร์ตอนที่ชัตเตอร์ถึงเท่าไหร่ครับ

ซื้อมือสองมาครับ กดอีกแค่ 3 ครั้งชัตเตอร์ก็ถึง 12,600 ครั้งแล้วครับ สำหรับผมก็ยังว่าน้อยอยู่ แต่ก็ยังไม่ไว้ใจครับ เพราะวันนึงถ้ากดถ่ายม่านชัตเตอร์อาจจะแตกก็ได้ เลยอยากรู้ว่าจะต้องเปลี่ยนม่านชัตเตอร์ตอนไหนครับ (เพราะของเพื่อนผมเคยม่านชัตเตอร์แตกตอนใช้ถึงประมาณ 16,000 ครั้งครับ)
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ผมใช้เกิน 200,000 ครับ 1000D
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่