ถ้าภรรยาเป็นคนติดแม่ และเราก็เป็นลูกคนเดียวของแม่เช่นกัน ถ้าทำต่อไปนี้ จะดีไหมครับ ขอความเห็นหน่อยครับ

คือผมรู้ว่า ภรรยาเป็นคนค่อนข้างกตัญญู เป็นห่วงคุณแม่
การแต่งงานออกมาห่างแม่ ก็ทำให้ภรรยารู้สึกไม่ค่อยดี
มาอยู่ทาวน์เฮ้าส์บ้านแม่ผมครับ เล็กๆ 2 ชั้น 18 ตารางวา กว้าง 4 เมตร ลึก 16 เมตร
3 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ
ช่วง 3-4 เดือนมานี้ ตั้งแต่โควิดระลอกใหม่
ภรรยาไปอยู่คอนโดกับแม่เขา
(เพราะเดินทางไปทำงานสะดวก อยู่แถวจตุจักร และไม่ไกลจากโรงเรียนลูก
แต่ก็ให้ผมแวะรับทุกครั้งที่ไปบริษัทเหมือนกัน 555 เพราะภรรยาไม่กล้านั่งรถสาธารณะช่วงนี้ครับ)
คือภรรยากับลูกไม่ได้กลับมานอนบ้านเลย (ไม่รู้เพราะว่าบ้านผมไกล หรือเป็นห่วงแม่) คือบ้านแม่ผมประมาณ 16 กม. ครับ อยู่แถวสวนสยาม
แต่คอนโดแม่เขา ไม่ถึง 5 กม. (อยู่สุทธิสาร)
แล้วลูกก็วิดีโอคอลหาผมทุกวัน บางวันก็ร้องไห้ บอกว่าแม่เขาทำแต่งาน ไม่ค่อยเล่นกับเขาเลย

***บอกก่อนว่า ภรรยากับแม่ผมเข้ากันดีครับ ไม่เคยมีเรื่องผิดใจกัน เพราะแม่ผมเป็นคนเงียบๆ ง่ายๆ สบายๆ เย็นๆ
แต่อย่างที่บอกครับ แม่ภรรยาแกอยู่ตัวคนเดียว ภรรยาเป็นห่วงคุณแม่
และถ้าผมแยกบ้านจากคุณแม่ผมไป คุณแม่ผมก็อยู่คนเดียวเช่นกัน ผมก็ห่วงอีก

***แม่ผมกับแม่ภรรยา เจอกันคุยสนุกหัวเราะกัน คือเข้ากันดีเช่นกันครับ
แต่ไม่รู้ว่าถ้าได้มาอยู่ร่วมกัน จะเป็นยังไง

ผมคิดมาสักพักแล้วครับว่า จะขยับขยาย
ตามกำลังที่ตัวเองมี
ผมไปเจอบ้านมือสองครับ อายุสิบกว่าปี อยู่ตรงข้ามสนามบินดอนเมืองเลยครับ ดูระยะทางแล้วครับ ระยะทางเท่ากันเลยครับ 16 กม.
แต่เส้นวิภาวดีมาจตุจักร มันไม่มีสัญญาณไฟครับ ผมคิดว่าน่าจะไหลลื่นกว่าบ้านแม่ผมที่อยู่สวนสยาม
กว่าจะผ่านบางกะปิ ลาดพร้าว หรือเส้นอื่นๆรอบข้าง สัญญาณไฟเยอะมากครับ
อีกอย่าง ดอนเมืองมีทางด่วน ถ้าฉุกเฉิน ขึ้นทางด่วนมาลงห้าแยกลาดพร้าว  ผมว่าสะดวกครับ

บ้านที่ไปดูมา รีโนเวทอย่างดี สวยครับ 
ตอบโจทย์เลย
คือมี 3 ชั้น 21 ตารางวา 5 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ กว้าง 6 เมตร ลึก 14 เมตร
ชั้น 1 มี 1 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ 1 ห้องกินข้าว(หรือทำเป็นห้องเก็บของก็ได้ครับ) และ 1 ห้องครัว
ชั้น 2 มี 3 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ (ห้องน้ำรวม)
ชั้น 3 มี 1 ห้องนอนแบบ Master เลยครับ 1 ห้องน้ำ (เป็นห้องน้ำในตัว)

ใจผมคิดว่ามันตอบโจทย์ครับ
มีความคิดว่าจะเสนอคุณภรรยาว่า
พาคุณแม่เขามาอยู่ด้วยกันช่วงวันหยุดเสาร์อาทิตย์
ส่วนจันทร์-ศุกร์ก็อยู่คอนโดก็ได้ เราโอเค
อย่างน้อยก็มีเวลาเป็นครอบครัว

แต่ถ้าภรรยายังยืนยันว่าจะอยู่คอนโดกับคุณแม่
ถ้าลูกอยากเล่นกับผมก็ให้ลูกมานอนกับผม
ผมนี่คงอึ้งไปเลยครับ
มันเหมือนแยกกันอยู่แล้วนะ

ตอนแรกน่ะครับ ผมมีความคิดว่า 
จะไปซื้อคอนโดเดียวกับคุณแม่ภรรยา
แต่มามองไกลๆ ผมคิดว่ามีที่ดินมีบ้านเป็นของตัวเอง
อนาคตดีกว่าแน่นอน

ผมเลยอยากปรึกษาเพื่อนๆ 2 คำถามครับว่า
1. ถ้าภรรยายืนยันว่า จะอยู่คอนโดกับคุณแม่ เพราะไปทำงานสะดวก ไม่ตื่นเช้ามาก
แต่เราก็ต้องแวะรับเขาไปส่งที่ทำงานด้วย ผมควรจะซื้อบ้านหลังใหม่นี้อยู่ไหมครับ
2. ควรเอ่ยปากชวนคุณแม่ภรรยามาอยู่ร่วมกันในวันหยุด เสาร์อาทิตย์ไหมครับ
3. จะทำอย่างไรได้ ให้ทุกฝ่ายสบายใจ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่