สมัคร Lottery visa USA ใส่อาชีพอะไรกันบ้าง

กระทู้แรกของเรานะคะ
อยากถามคนที่เคยยื่นสมัคร Lottery Visa USA ทั้งคนที่ผ่านและไม่ผ่าน ที่มีวุฒิไม่ถึง ม.ปลาย และต้องใช้ประสบการณ์การทำงานแทน
ทุกคนใส่อาชีพอะไรกันไปบ้างคะ?
เรากับสามีจะยื่นสมัครรอบ DV-2023 ค่ะ
ตัวเราเอง มีวุฒิจาก รร.ปกติ แค่ ม.3 ค่ะ แต่ได้วุฒิ ม.6 จาก กศน.
ส่วนสามี มีวุฒิจาก รร.ปกติ แค่ ป.6 แต่ได้วุฒิ ม.ต้น จาก กศน. 
ไปหาข้อมูลเพื่อนเติมมา เห็นว่าใช้วุฒิ กศน.ไม่ได้
เลยต้องใช้ประสบการณ์ในการทำงาน 2 ปี จาก 5 ปีล่าสุดแทน
ซึ่งปัจจุบัน เราทำอาชีพดูแลหอพักของน้าค่ะ เป็นหอพักขนาดเล็ก ทำทุกอย่างเองหมด ตั้งแต่ทำความสะอาด เก็บเงิน ต่อใบอนุญาต ยันการยื่นภาษี ทำได้ 3 ปีแล้วค่ะ
ส่วนสามี ทำงานฝ่ายผลิต ในโรงงานแห่งหนึ่งค่ะ ประสบการณ์ทำงานปัจจุบัน เข้าปีที่ 2 ( ครบ 2 ปี เต็ม เดือน พ.ย.นี้ค่ะ)
พอไปดูคลิปในยูทูป เค้าบอกว่า อาชีพที่สามารถใช้ยื่นสมัครได้ กรณีวุฒิไม่ถึง ม.6 ต้องเป็นอาชีพที่ผ่านเกณฑ์ใน O net online โดยต้องมี SVP Range ตั้งแต่ 7 หรือมากกว่า
อาชีพของเรา ไม่ว่าจะเข้าในสาขาไหน ก็ได้ SVP 4-6 เองค่ะ
ที่เลือก ก็มี คนทำความสะอาด คนทำเอกสาร คนวางบิลการเงิน พนักงานต้อนรับ หรือพวกการที่เกี่ยวกับที่พักหรือโรงแรม ก็ได้ไม่เกิน 6 
ยิ่งของสามียิ่งไปกันใหญ่ พวกสาขาฝ่ายผลิต สาขาก่อสร้าง ยิ่ง SVP ต่ำกว่า 6 
เลยอยากรู้ว่า ผู้สมัครคนอื่นเลือกอาชีพอะไร และในอาชีพที่เลือกได้ SVP เท่าไหร่ แล้วมันจำเป็นต้องหาอาชีพที่ได้ SVP 7+ เท่านั้นหรือเปล่าคะ ?
แล้วสาขาอาชีพที่เรายื่นไป มันส่งผลกับการเลือกงานทำที่นู่นด้วยหรือเปล่าคะ? พอดีมีคนในครอบครัวเป็นพลเมืองที่นั่น ตั้งใจว่าถ้าได้รับเลือกจะไปทำงานกับญาติที่นั่นค่ะ ซึ่งคนละสายงานกับที่เราทำตอนนี้เลย

และถ้าคนที่ผ่านการคัดเลือกแวะเข้ามาอ่าน ช่วยแชร์ประสบการณ์ในการเลือกอาชีพตรงนี้ทีค่ะ นั่งเลือกอาชีพจนตาลายแล้วค่ะ

ตั้งกระทู้ครั้งแรกอาจจะเรียยเรียงคำไม่ค่อยเข้าใจ หรือแท็กผิดห้อง ต้องขอโทษด้วยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่