ในมุมมองของนักจิตวิทยา ความฝันสะท้อนภาพจิตใจของผู้ฝันมากน้อยแค่ไหนคะ

คือเราเป็นคนที่ฝันแปลก ๆ บ่อย ส่วนใหญ่เป็นเรื่องซ้ำ ๆ เดิม ๆ และมักเป็นเรื่องสัตว์ร้ายหรือสิ่งมีชีวิตอันตราย ๆ วิ่งไล่กวดเรา
เช่น ไดโนเสาร์ งูตัวใหญ่ เสือ สิงโต ซอมบี้ อะไรประมาณนี้น่ะค่ะ แต่ในฝันเราไม่เคยโดนพวกนี้ทำร้ายนะคะ 
เพียงแต่ฝันแล้ววิ่งหนีจนตกใจตื่นขึ้นมาเองค่ะ เลยอยากขอปรึกษานักจิตวิทยาที่มีความรู้ความเข้าใจ
ในเรื่องของการตีความความฝันและการแก้ปมปัญหาในจิตใจค่ะ หรือใครมีคำแนะนำอื่น ๆ ที่เกี่ยวกับความฝัน
ก็สามารถมาบอกเล่าแบ่งปันประสบการณ์กันได้นะคะ ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่