ความเร็ว INTERNET ช้ามากครับ ทั้งๆที่ต่อสาย LAN แล้ว

กระทู้คำถาม
สอบถามครับ 
คือ ผมติด router 3bb  แพคเกจ 1000/100 ครับ ที่ชั้น 3 ความเร็วมาระดับ พอรับได้ครับ 
เมื่อใช้ คลื่น 5 Gz ปรากฏ 600mb ครับ  แต่ 2.4 Gz มาแค่ 50 mb ( อันนี้ผมถือว่าไม่ได้ใช้สาย lan โดยตรง พอรับความเร็วได้ครับ )

หลังจากนั้น
ผมเลยลากสาย LAN CAT5E เสียบจากช่อง port LAN 1ของ router 3bb ไปชั้น 2 ครับ  เสียบกับช่อง WAN ของ ROUTER Mi AIoT AX 3600
ปรากฏว่า ROUTER ตัวที่อยู่ชั้น 2 ใช้งานได้ครับ 
แต่ความเร็ว มาแค่ 5-8 mb ครับ ทั้งๆที่ ชั้น 2 มีเครื่องต่อแค่ 2 เครื่องเองครับ ผมเลยอยากสอบถามว่า 

* หมายเหตุ ผมเลยลากสาย LAN CAT5E เสียบจากช่อง port LAN 2 ของ router 3bb ไปชั้น 1 ด้วยครับเสียบกับช่อง WAN ของ ROUTER ASUS 
ปรากฏขึ้นประมาณ 35-50 mb กันครับ *

อยากสอบถามว่า ผมต้องเปลี่ยน router  Mi AIoT AX 3600 เป็นตัวอื่นไหมครับ  หรือ ว่า ผมทำอะไรผิดไป หรือ ต้องต่อ bridge mode ครับ 
รบกวนผู้รู้ตอบทีครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่