หากภาษาอังกฤษเรายังไม่แข็ง สามารถเรียนภาษาที่สามควบคู่กันไปด้วยได้ไหมครับ?

หากภาษาอังกฤษเรายังไม่แข็ง สามารถเรียนภาษาที่สามควบคู่กันไปด้วยได้ไหมครับ?

ผมต้องการเรียนภาษาจีนเป็นภาษาที่สามครับ แต่ภาษาอังกฤษของผมยังอยู่ในเกณฑ์ที่ไม่ดีนัก สามารถดูอ่านซับง่ายๆได้ลื่นไหล ดูvlog หรือซีรี่ย์ซับอังกฤษได้ การฟังอยู่ในเกณฑ์ปานกลางถึงต่ำ ฟังเข้าใจบ้าง บางประโยคไม่เข้าใจบ้าง แต่ถ้ามีซับช่วยก็พอเข้าใจมากขึ้น ส่วนการพูดตอนนี้คือย่ำแย่ที่สุดในบรรดาทักษะอื่นๆเลยครับ พูดได้เพียงประโยคง่ายๆเท่านั้น คุยเล่นยาวๆไม่ได้ 

หรือผมต้องเพิ่มทักษะภาษาอังกฤษให้แข็งก่อนถึงควรจะเริ่มภาษาลำดับถัดๆไป ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่