รับแมวตัวแรกมาเลี้ยง

ผมยังไม่เคยเลี้ยงแมวเลยครับตัวที่ผมรับมานี่จะเป็นตัวแรก ตัวแม่เป็นสายพันธุ์อเมริกันช็อตแฮร์แท้ตัวพ่อไม่รู้ว่าเป็นแมวพันธุ์อะไรน่าจะเป็นแมวบ้าน ต้องเกริ่นก่อนว่าพี่ผมได้นำแมวตัวแม่มาไว้บ้านอยู่ดีๆแม่แมวได้ตั้งท้องขึ้นมาสันนิษฐานว่าจะเป็นแมวบ้าน ตอนนี้ลูกแมวอายุเกือบจะ 3เดือนแล้ว ผมกำลังจะรับมาเลี้ยงผมอยากทราบว่าแมวจะมีปัญหาด้านสุขภาพมั้ยครับถ้าผสมข้ามสายพันธุ์งี้ ต้องใส่ใจอะไรเป็นพิเศษมั้ย
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ถ้ามันไม่โต หรือ ฉี่บ่อย
อาจต้องระวังโรคไตครับ
แมวฝรั่ง ผสม แมวบ้าน จะพบว่าเป็นโรคไตได้ครับ
(ประสบการณ์ตรง เลี้ยงแมวจรจัด กำลังจะเอาไปทำหมัน ดันแรดหนีออกจากบ้าน กลับมาดันท้อง -*- ตอนเอาลูกมันไปฉีดวัคซีน สัตวแพทย์ คิดว่าเป็นแมวพันธุ์ พอเลี้ยงไปสักระยะนึง ประมาณ 5-6 เดือนมั้ง น้องผมสังเกตว่ามีตัวนึง โตไม่ทันชาวบ้าน กินน้ำเยอะ ฉี่บ่อย สงสัยโรคไต เลยเจาะเลือด ก็ใช่จริง เป็น โรคไต ตอนนี้ตายไปแล้ว)

แถวบ้านผม มันจะมีพวกคอนโด อพาร์ตเม้น คนเลี้ยงแมวพันธุ์เยอะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่