ตั้งค่าเราเตอร์ Skyworth ของ TRUE ยังไงไม่ให้สปีดเชื่อมต่อแกว่ง

ผมใช้การ์ด Wifi6 AX200 160mhz ซึ่งปกติแล้วจะต่อ wifi ได้  Banกwidth ที่ความเร็ว 1.7 Ghz เมื่อลองเทสต์สปีดผมจะได้ความเร็วที่ 900-950 / 1000 (โปร 1000/1000)  แต่พักหลังผมรู้สึกว่าเน็ตมันช้าลงเลยลองเทสสปีดดู ปรากฏว่าเน็ตเหลือแค่ 100-200 mb เลยลองคลิกดูการเชื่อมต่อ ปรากฏว่าความเร็ว Speed มันได้แค่ 173 mbps  คือตกใจมาก ทั้งที่ผมก็ตั้งค่า Wifi5 ไว้แล้วว่าให้วิ่ง  Bandwidth  คลื่น 160 mhz แต่ทำไมสปีดมันเฟะแบบนี้ 

อยากถามว่าผมเซ็ทอะไรผิดพลาดหรือเปล่าครับ ?   ผมให้ข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ครับ

1.ผมใช้เราเตอร์ Tenda อีก 2 ตัว ทำเป็น  WISP  ต่อจากเราเตอร์หลักออกไปให้บ้านอีก 2 หลังใช้ด้วย 

2.ส่วนตัวใช้มือถือ 3 เครื่อง  โน๊ตบุ๊ค 1 เครื่อง  สมาร์ททีวี 2 เครื่อง  กล่อง Inno Hybrid + ของทรู  1 ตัว

3.อุปกรณ์ไฟฟ้าเกือบทุกอย่างเป็น iot เกือบทั้งหมดครับ ปลั๊กวายฟาย   ไป LED เส้นวายฟาย 

ไม่ทราบว่าเหล่านี้มีผลต่อการที่เชื่อมต่อได้ช้าไหมครับ แล้ววิธีแก้ต้องทำไงบ้างครับ

** แนบภาพประกอบมานะครับ **

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่