สอบถาม + กึ่งเตือนภัย ? คนที่ชอบ Search Pantip ใน google มือถือ Iphone

เราเป็นคนนึงที่ เวลามีปัญหาชีวิต / อยากรู้เรื่องต่างๆ 
จะชอบเข้า googleในไอโฟน search ปัญหา แล้วตามหลังด้วยคำว่า Pantip
คำ Search ของเราใน google

ยกตัวอย่างเช่น

อกหักทำยังไงให้ลืมเร็ว pantip
คีย์บอร์ดพังทำยังไง pantip
โหลดเดอะซิมส์แต่เล่นไม่ได้ pantip
เป็นสิว ทำไงดี pantip

จะสังเกตุได้ว่าจะตามหลังด้วย pantip ตลอด
เพราะเราอยากจะรู้เรื่องนั้นๆในสังคม pantip
( มีใครเป็นเหมือนเราไหม 5555 ) 

จนมาวันนี้ เราก็ทำอย่างเดิม 
แต่ผลลัพธ์ไม่เหมือนเดิม

เราเข้า google แล้ว Search คำว่า
"Vr chat คืออะไร pantip"
ดูจากรูป คุณเห็นอะไรไหม ? 
สีเขียว คือ ลิ้งค์เว็บ pantip ที่ถูกต้อง

ส่วนสีแดง คือ ลิ้งค์เว็บอะไรไม่รู้
แต่คำที่บรรยายเป็นเกี่ยวกับ pantip เหมือนกันทั้งหมด
แถมโลโก้ยังสีเหลืองรูปคนยิ้มเหมือนกัน
ถ้ามองเผินๆเฉพาะคำบรรยาย ไม่ได้มองลิ้งค์
ก็อาจจะกดเข้าไปไม่รู้ตัว เพราะอ่านเพลิน

เราจึงจะมาเตือนภัยเพื่อนๆ ให้เพื่อนๆสังเกตลิ้งค์ให้ดีๆก่อนคลิ๊ก
และขอสอบถาม ผู้รู้ คนเก่งคอม ว่า เราใช้มือถือ iphone เผลอกดเข้าไปแล้ว
พวกเว็บในกรอบสีแดง มันพาเราไปลิ้งค์ที่ให้โหลดพวกแอป Shopee / Lazada
แต่เราไม่ได้โหลด และ รีบกดออก จึงอยากทราบว่า จะเป็นอันตรายต่อ iphone เราไหม
จะมีพวกไวรัสแอบแฝงมาไหมคะ 

แล้วลิ้งค์เว็บพวกนี้มันอันตรายไหมคะ ทำไมมันทำมาเนียนจัง 😭🙏🏻
หรือที่จริงแล้วมันไม่ได้อันตราย แต่เราคิดมากไปคะ  

ขอบพระคุณมากเลยค่ะ🙏🏻

และเราก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่