สมัยก่อนเวลานักวิทยาศาสตร์ค้นพบอะไรสักอย่าง ประชาชนเขาตกใจหรือมีกระแสอะไรไหมครับ?

อันนี้ถามเฉย ๆ นะครับสงสัยมาก
อย่างปัจจุบันเวลามีใครค้นพบหรือนวัตกรรมใหม่ ๆ เช่นโทรศัพท์สัมผัสหน้าจอ , รถพลังงานไฟฟ้า
มันก็แบบโอเคเฉย ๆ ไม่ได้เปลี่ยนโลกอย่างเปลี่ยนการใช้ชีวิตเป็นกระแสหลักขนาดนั้น
แล้วสมัยก่อน พวกไอแซ็คนิวตันคิดกฎแรงโน้มถ่วง หรือไอน์สไตน์ค้นพบทฤษฎีสัมพัทธภาพพิเศษ หรืออะไรต่าง ๆ
มันฮือฮากันแบบประโคมข่าวหน้า 1 ทุกคนตกอกตกใจกันหมดไหมครับ  ? หรือแค่สะเทือนแค่วงการนั้น ๆ เฉย ๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่