จะประกอบปลั๊คบล๊อคยางเอง ใช้สายไฟยี่ห้ออะไรดีครับ

ผมจะทำบล๊อคยางไว้ใช้งานภายนอกบ้าน เช่นต่อเตาปิ้งย่าง ต่อเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง หรืออุปกรณ์ช่างอย่างสว่าน เครื่องเป่าลม

แต่ดูบล๊อคยางที่ขายทั่วไปไม่ตอบโจทย์เพราะว่าบางอันก็ไม่มีสายดิน ไม่ก็สายสั้นไม่พอที่ต้องการ หรือใช้เต้ารับยี่ห้อไม่คุ้นเลย ก็เลยตั้งใจจะทำเองครับ

ทีนี้เรื่องสายไฟผมเล็งไว้คือเป็นแบบ IEC 53 VCT-G 2x2.5 sqmm ซึ่งมาหลายยี่ห้อมาก ถูกๆ ก็มี ANT, PKS, Thai union ซึ่งก็มี มอก. เหมือนกัน แล้วก็มีแบบแพงคือ Yazaki และ BCC ก็เลยถามทางร้านที่ขาย เขาบอกว่าตัวทองแดงในสายเหมือนกัน ต่างกันแค่สายหุ้ม PVC ที่แข็งแรงต่างกัน เขาแนะนำอีกด้วยว่าใช้ทำแค่บล๊อคยางใช้สายไฟถูกๆ ก็ได้ ผมเลยไม่แน่ใจว่าควรลงทุนใช้สายแพงไปเลย หรือใช้สายถูกก็พอครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่