❓ทำไมพริกที่ปลูกถึงกลายเป็นเม็ดสีดำคะ❓

สวัสดีค่ะ🙏🙏ชาวพันทิปทุกท่าน

เรามีข้อสงสัยตามหัวข้อกระทู้เลยค่ะ เราปลูกพริกโดยการนำเมล็ดไปเพาะ โดยเราใช้เมล็ดที่มันกำลังจะเสียหรือกำลังจะเน่าจากการซื้อมากิน ไปตากจนแห้งเมื่อปีที่แล้ว (เป็นพริกเม็ดสีแดงทั่วไป) แล้วปีนี้ทำการเพาะและปลูก แต่พอโตจนมันมีเม็ดกลับกลายเป็นพริกเม็ดสีดำ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดคะ

เราใช้ปุ๋ยที่ทำจากมูลสัตว์อัดเม็ด ผสมกับดินก่อนที่จะนำต้นกล้าเม็ดพริกลงไปปลูก จนปัจจุบันเราก็ไม่เคยใส่ปุ๋ยใด ๆ อีกเลย ไม่ทราบว่าเกิดจากเม็ดปุ๋ยอัดเม็ด สภาพอากาศหรือจากดินที่เราใช้ปลูก ใครอธิบายได้ช่วยอธิบายทีค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
น่าจะเป็นตัวนี้นะ เอ
ลองหาอ่านดู
GOAT'S WEED
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่