SUV ฟีลรถเก๋ง...?

กระทู้คำถาม
มี SUV รุ่นไหน ยี่ห้อใดมั้ยครับ ที่ให้ความรู้สึกในการขับใกล้เคียงมากกับรถเก๋งดีๆประมาณอย่างน้อยก็ คัมรี่ตัวท็อปขึ้นไป

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบนะครับ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
ไม่มีครับ ...

เพราะ ... รถเก๋งเตี้ยๆ .. คุณสมบัติสำคัญข้อนึงของมัน คือ จุดศูนย์ถ่วงของรถ มันสูงจากพื้นถนน ไม่มากนัก
ฉนั้น เวลารถมันวิ่งผ่านไปตามผิวถนนที่มีความขรุขระ หรือ เป็นลอนต่างระดับ ระหว่างล้อฝั่งซ้ายกับล้อฝั่งขวา
ตัวรถ มันจะเอียงเป็นมุม / โยกไปทางซ้าย - ขวา ... น้อยกว่า ตัวรถที่จุดศูนย์ถ่วงจากพื้นสูงกว่า ... เสมอครับ

ที่สำคัญ ... ถ้ารถที่จุดศูนย์ถ่วงสูง .. แล้วดันไปทำให้ช่วงล่าง (สปริง+โช้ค) นุ่มนวล  วิ่งบนทางตรง ถนนขรุขระ เป็นหลุมเป็นบ่อ
แล้วแทบไม่รู้สึกอะไรเลยแล้วล่ะก็ ... พอวิ่งทางโค้ง หรือ ต้องเจอเหตุการณ์ฉุกเฉิน ที่ทำให้ต้องหักเลี้ยวกะทันหัน อะไรขึ้นมา ...
>>> ตัวรถจะเอียงซ้าย / ขวา มากเป็นทวีคูณ จนเสียหลักเอาง่ายมากๆ  ยิ่งหวาดเสียว ยิ่งเสี่ยงอันตรายเข้าไปใหญ่เลยครับ

นี่คือ .. เหตุผลที่ รถแข่งแบบ Formula-1 ต้องทำให้รถเตี้ยแทบจะติดดิน ติดผิวถนน มีช่องว่างเหนือผิวถนนน้อยยยยยยย มาก

ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่