สอบถามรถ MINI R50 อาการเกียร์ CVT ไม่ยอมเปลี่ยนอัตราทดครับ

เริ่มแรกรถขับปรกติดีทุกอย่างครับ ไม่มีอาการใดๆของเกียร์เลยครับ การซ่อมบำรุง กรองเกียร์ตัวในพึ่งเปลี่ยน / น้ำมันเกียร์พึ่งถ่ายมา (ถูกเบอร์) / speed sensor เปลี่ยนมาแล้ว (ไม่ใช่ของศูนย์)

วันนึงขับอยู่ที่ความเร็วประมาณ 60-70 โดนรถตัดหน้ากระชั้นชิด เบรคแรงมาก แต่ไม่ชน

หลังจากนั้นออกตัวอาการเกียร์แปลกๆก็เกิดขึ้นทันทีครับ อาการเหมือนเกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนอัตราทดรอบ

คือเหยียบคันเร่งจากออกตัว รอบขึ้นไป 5000-6000 รอบ แต่ความเร็วอยู่ที่ 40-50 km/h เหมือนอยู่แค่เกียร์ 1 ไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ 2 3 4 5

ไฟ engine ไม่มีโชว์ใดๆครับ ขับช้าๆกลับมาถึงบ้าน เข้าเกียร์ D , R ถอยโยกเข้าบ้านได้ปรกติ  แต่เข้าเกียร์ S เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนครับ เข้าได้แค่ P R N D

เท่าที่หาข้อมูลเบื้องต้นในเน็ตส่วนมากจะมี 2 อย่างคือ

1.ครัชหมด ผมสงสัยว่าถ้าครัชหมดอาการน่าจะค่อยๆมา หรือมีสัญญาณเตือนก่อน ไม่น่าจะอยู่ดีๆเป็นเลย
2. speed sensor เสีย ผมสงสัยว่าถ้าเสียทำไมไฟไม่โชว์ และตัวนี้ถึงเปลี่ยนมาใหม่ๆ (ไม่ใช่ของศูนย์)

รบกวนขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ อาการแบบนี้น่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่