รู้สึกแฟนแคร์คนอื่นมากกว่าเรา

กระทู้คำถาม
เราคบกับแฟนมา 10 ปี ตอนนี้รู้สึกเหมือนแฟนแคร์คนอื่นมากกว่า ทะเลาะกันบ่อยมาก พอพูดเรื่องคนอื่น ก็จะเข้าข้างไปหมด แต่กลับมาว่าเรา พอพูดกับคนอื่น พูดดีสาระพัด แต่กับเรา กลับ ด่า ตะคอก ขึ้นเสียง เหมือนเราผิดมากก พอเราถามบอกทำไมชอบว่าเราด้วย พูดกันดีๆก็ได้ กลับ โดนด่ากลับมาว่า อ้าวแล้วจะให้ไปว่าคนอื่นแทนเหรอ ก็ต้องพูดดีๆ กับคนอื่นดีๆสิ แต่พอกับเรา ด่าไม่เป็นท่า เรารู้สึกแบบนี้บ่อยมาก แล้วก็ชอบมาพูดกับเราว่า อย่างนั้นไปเป็นคนอื่นแทนไหมละ อยากเป็นคนอื่นนัก ก็เลิกๆกับกูไป จะได้เป็นคนอื่นสมใจ กูจะได้พูดดีๆด้วย เพราะเป็นคนอื่นแล้ว ยกตัวอย่างเรื่องนึง พอดี มีคนใกล้ตัวแถวบ้าน มีเพื่อนติดโควิด แต่คนนี้เป็นเพื่อนสนิทกับคนที่ติดโควิด แล้วอยู่ใกล้ๆกับบ้านเรา เคยมานั่งคุยกัน เราเลยถามแฟนไปว่า อ้าวแล้วตกลง สมมุติชื่อ เอ นะคะ แล้วตกลงผลเอออกยัง เป็นรึป่าว เอ เป็นผญ  นะคะ เราก็แค่ถามไปปกติ เพราะเราก็กลัว ถามแค่นี้ โดนด่าแทบตายหาว่า จะไปละเมิดสิทธิเขาได้ไง ยังไม่รุ้เขาเป็นหรือไม่เป็นเลย อยากรุ้ก้อทักไปถามมันเองดิ้ เราแค่บอกว่าอ้าว ถ้าเกิดมันเสี่ยงอยุ่ใกล้ชิดผู้ติดเชื้อจริงๆ สมควรกักตัวนะ เราแค่พูดแค่นี้ โดนด่าไปใหญ่เลย หาว่าเราไปวุ่นวายทำไม ยังไม่รุ้ความจริงแน่ชัดว่าติดจริงไหม จะไปพุดถามเขาได้ยังไง ด่าเราสาระพัด ทั้งๆที่ถามไปแค่คำเดียว ว่าตกลง เอ ผลออกยัง แค่นี้ คำเดียว เราก็บอกอ้าวแค่ถามนิดเดียวเอง มาอารมเสีย ตะหวาดใส่ใหญ่เลย พูดว่า กูไม่รุ้จะมาถามทำไมละ อยากรุ้ไปถามเขาเองสิ เราก็แค่บอกว่า เออก้อแค่พุดมาแค่นั้นเองว่าไม่รุ้เหมือนกัน ด่าเราว่าไม่ชอบให้มาถาม จะถามทำไมนักหนา เหมือนกรณีนี้ เราแค่ถาม กลายเป็นเราผิด ที่ไปพูดไปถึงคนที่ชื่อ A ทะเลาะกันก็ถามไปว่า ถ้าเป็นเราจะปกป้องขนาดนี้มั้ยเนี่ย แต่ไม่หรอก คงโดนด่าสาระพัด  นี่แหละคะ ถ้าพูดเรื่องคนอื่น ไม่ว่าเรื่องอะไร แฟนจะไม่เคยเข้าข้างเราสักครั้ง เราจะโดนดุ โดนด่า โดนว่าตลอด แฟนเราจะหัวร้อนมากๆ เวลาพูดเรื่องคนอื่น เราผิดตลอด ไม่เคยถูกสักครั้ง เราก็ไม่รุ้นะคะ ว่าเราคิดมากไปไหม แต่ในใจเรามันฉุกคิดขึ้นมาเอง ว่าทำไมเวลาพูดอะไร ทำอะไร ก็จะโดนด่าตลอด บางทีเราบอกว่า ทำไมเวลาคนอื่นพูดเหมือนกันกับเรา ทำเหมือนกับเรา ไม่เห็นเคยว่าเลย เราก็น้อยใจนะคะ บางทีแอบร้องให้บ่อย มีอีกหลายๆเรื่องคะ แบบนี้ มากมาย   มีแต่คำถามทำไมแฟนถึงแคร์คนอื่นมากกว่าเรา
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่