นายจ้างแจ้งว่าจะขอเงินเยียวยา 2,500 ของ ม.33 ทำได้ไหมคะ ?

ขอสอบถามเป็นความรู้หน่อยนะคะ

คือทางรัฐบาลประกาศมาตรการเยียวยา ให้ลูกจ้างที่ได้รับผลกระทบได้รับเงินเยียวยา 2,500 บาท ฉบับล่าสุด อ้างอิงตามนี้ค่า >> https://www.prachachat.net/finance/news-715273

เราอยู่ในพื้นที่เสี่ยงแล้วได้รับสิทธินี้ค่ะ แต่วันนี้ทางนายจ้างแจ้งว่า จะขอเก็บเงิน 2,500 บาท นี้ไว้ซัพพอร์ตเงินค่าจ้างในเดือนอื่นๆ กรณีที่บริษัทมียอดขายลดลง ตัวอย่างเช่น

ปกติได้เงินเดือน 15,000 ได้รับ เงินเยียวยา 2,500
                  ทางบริษัทจะให้เซ็นเอกสารลดเงินเดือนเหลือ 12,500 แล้วให้เราไปรอเงินประกันสังคมอีกที 2,500 ก็จะได้เท่ากับเงินเดือนที่ได้ปัจจุบัน (โดยที่เรายังทำงานปกติเต็มเวลาเหมือนเดิมนะคะ)

อยากทราบว่ากรณีนี้ บริษัทสามารถทำได้ไหม ซึ่ง บริษัทจะได้รับเงินเยียวยาของบริษัทอยู่แล้วหัวละ 3,000 บาท อะค่ะ อยากทราบแนวทางว่าเราสามารถทำยังไงได้บ้างคะ หรือว่าก็ต้องยอมเพราะว่าเราเป็นลูกจ้าง นายจ้างมีสิทธิที่จะหักเงินอยู่แล้ว ขอบคุณมากนะคะ

แท็กห้องผิดต้องขออภัยด้วยค่า
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่