รถสวิฟท์ออกป้ายแดง เหยียบเบรคลึกๆแล้วแป้นเบรคสั่น

คือออกป้ายแดงมา แล้วได้ลองขับทางไกล เวลาความเร็วสัก100 แล้วเหยียบเบรคลึกๆหน่อย (เหยียบแบบให้รถหยุดสั้นที่สุด)แต่ไม่ถึงกับเหยียบเบรคแบบมีรถตัดหน้า รู้สึกแป้นเบรคมันสั่นๆ บางครั้ง พวงมาลัยก็พอรู้ว่าสั่นนิดๆ แต่ถ้าขับปกติเบรคปกติไม่มีอาการ ผมมั่นใจว่าไม่ใช่ABSทำงานอน่นอนครับ
เพราะไม่ได้เหยียบเบรคแรงขนาดนั้น 

ขับทางตรง120ขึ้น พวงมาลัยไม่สั่น คงไม่เกี่ยวกับถ่วงล้อ 

หรือว่าต้องขับไปสะกระยะถึงจะปกติครับ
ผมลองดูที่จานเบรคมันมีคราบดำๆ หรือว่าพอคราบดำๆนั้นหมดคงจะปกติครับ

ปล...เอาเข้าศูนย์แล้ว ให้ช่างขับ ช่างก็ว่าสั่น แต่มันปกติของซูซูกิ งงเลยผม 

ปล1..ถ้าล้อไม่ได้ใส่ปลอกกันสั่นมา รถจะมีอาการแบบไหนครับ 

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่