เรื่องการจ่ายเงินสมทบม.39 ของประกันสังคมของผู้ที่ลาออกจากราชการ

ขณะนี้ผมกำลังรับราชการ ก่อนหน้าที่จะมารับราชการนั้น ผมสมัครเป็นผู้ประกันตนม.39 และจ่ายเงินสมทบมาทุกเดือน พอได้มารับราชการก็ถือว่าผมมีงานทำ จึงเลิกจ่ายเงินสมทบมาตั้งแต่นั้น

ทีนี้ ผมกำลังจะลาออกจากราชการในไม่ช้า เลยอยากถามว่า 

1) หลังจากลาออกจากราชการแล้ว หากผมต้องการกลับมาเป็นผู้ประกันตนม.39 ต้องทำอย่างไร ต้องไปสมัครเป็นผู้ประกันตนอีกทีหรือไม่ หรือแค่จ่ายเงินสมทบทุกๆ เดือนอย่างที่เคยทำมาก็พอแล้วหรือเปล่า

2) ตลอดเวลาที่ทำงานราชการมาหลายเดือน ผมไม่ได้ส่งเงินสมทบม.39 เลย หากจะเริ่มส่งเงินสมทบใหม่ดังข้อ 1) จะถือว่าผมขาดส่งในช่วงที่รับราชการหรือไม่คับ

ขอบคุณคับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่