เรียนภาษาที่สามในไทย แต่ไม่ได้ใช้ แปปๆก็ลืมหรือเปล่าคะ?

เพิ่งลงเกอเธ่ไปค่ะ รอเรียน 
คำถามเราคือ

1. เรียน อ่าน นานและเข้มแค่ไหน ที่จะสอบ B1 ผ่าน - ประมาณ 10 เดือนไหมคะ? หรือนานกว่านั้น
2. ถ้าไม่ได้อยู่ในสังคมที่ใช้ภาษาทุกวัน (สมมุติว่าไม่ได้ไปใช้ที่เยอรมัน หรือแวดล้อมที่ใช้) มันก็จะลืมที่และอ่อนเปลี้ย ใช้ไม่ได้ไปเลยไหมคะ 
3. จากข้อ 2 ระยะเวลาถดถอยแค่ไหนคะ 
4. เกอเธ่นี่ ดียังคะ มีที่ไหนที่คุณภาพๆแนะนำอีกบ้าง แบบว่า ที่รู้กัน

ทุกข้อเป็นกรณีภาษาอื่นเทียบเคียงก็ได้ค่ะ พวกกลุ่ม romance

ขอบคุณค่า
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่