ยาคุมกำเนิดฉีดหลังคลอด ออกฤทธิ์ทันทีหรือไม่?

ตอนนี้เราคลอดลูกได้ 1เดือน 10กว่าวัน ก่อนออกจากรพ.หมอได้ฉีดยาคุมกำเนิดให้ เพราะเราเลือกวิธีนี้แทนการกิน (เป็นคนขี้ลืมค่ะ)😁 แล้วหมอนัดตรวจหลังคลอดอีก3เดือน (คือฉีดเข็มต่อไปพอดี) ตอนนี้เราใช้ชีวิตปกติ ไม่เจ็บแผลใดๆ และน้ำคาวปลาน้อยมาก (หยดๆติด กกน. เล็กน้อย) เราสามารถมีเพศสัมพันธ์ได้หรือไม่ จะเป็นอันตรายไหมคะ ขอบคุณคำแนะนำค่ะ 😁🙏
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่