สอนถักโครเชต์ใบไม้เล็กๆค่ะ

ข่วงเวลากาแฟดำยามเช้า ☕️ จากฝั่งนิวยอร์ก คนไกลบ้าน คิดถึงเมืองไทยจับใจ ดื่มกาแฟวนไปค่ะ 😂😂
แวะเวียนมาพูดคุย สำหรับคนที่ชอบถักเสื้อ กระเป๋า ควรทำดอกไม้เล็กๆประดับชิ้นงานให้ดูดีมากขึ้น ในเมื่อมีดอกไม้ ก็ต้องมีใบไม้ ใช่มั้ย อ๊า! วันนี้เจ่เจ้ก็เอาวิธีถักใบไม้ ใบเล็กๆมาฝากกันค่ะ ถักใบไม้แบบง่ายๆและเสร็จเร็ว ไม่จำเป็นต้องเป็นสีเขียวนะคะ ทำใบไม้ในฤดูใบไม้ร่วงก็ได้นะคะ โดยใช้สีน้ำตาลทอง สีเหลืองอ่อนและเข้ม แต่ส่วนมากคนก็จะใช้สีเขียว เพราะในเมืองไทยเรามีแต่ต้นไม้สีเขียว ไม่ค่อยมีหน้าใบไม้ร่วงเหมือนในต่างประเทศ 🌿
เวลาที่เราสร้างผลงานอะไรซักอย่าง อาจจะต้องมีจินตนาการเข้ามาเสริม เพื่อสร้างให้ผลงานนั้นออกมาดูดีและมีประสิทธิภาพมากขึ้นด้วย 💓
โครเชต์ใบไม้ เริ่มต้นด้วยการถักวนจนครบรอบ แล้วก็ถัก slip stitch หรือโค้ด sl ในแกนกลางของตัวใบไม้ค่ะ คลิปนี้สอนถักช้าๆ มือใหม่ก็ทำได้นะคะ ไปดูกันเลยดีกว่า 😚

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ถ้าหากมีสิ่งใดผิดพลาด ใากคำคอมเม้นติ-ชม ด้วยนะคะ เจ่เจ้จะได้นำไปปรับปรุงค่ะ 😘
ท้ายนี้แล้วก็ขอให้ทุกคนปลอดภัย ห่างไกลโควิด ด้วยการดูแลตัวเองกันด้วยนะคะ เป็นห่วงจากใจเจ่เจ้ค่ะ 💞💞
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่