แม่จะหย่ากับพ่อ แล้วขอให้เราพูดกับพ่อให้. . .

สวัสดีค่ะพ่อกับแม่จขกท.เลือกกันไปตอน จขกท.อายุ10ขวบค่ะ ซึ่งหลังจากที่พ่อกับแม่เลิกกันจขกท.ก็อยู่กับแม่มาตลอดค่ะแต่ก็ยังรักพ่อเหมือนเดิมนะคะ แม่จะเป็นคนเดียวที่หาเงินส่งจขกท.และพี่สาวเรียนค่ะ ซึ่งตลอดเวลา 15 ปีที่ผ่านมาที่พ่อกับแม่เลิกกัน จขกท.เองแทบไม่ได้ตอดต่อทางฝ่ายพ่อเลย จะมีแค่FB.ของญาติๆฝ่ายพ่อ พอวันนี้ด้วยพิษโควิดทำให้ธุรกิจของคุณแม่ชะงักค่ะ คุณแม่ตัดสินใจจะกู้ธกส.แต่ทางธนาคารแจ้งงว่าคุณแม่ยังมีทะเบียนสมรสอยู่ต้องทำการหย่ากับสามีก่อนถึงจะทำเรื่องให้ได้ค่ะ วันนี้คุณแม่เลยพูดกับเราตรงๆค่ะว่าไม่มีเงินแล้วถามว่าเราติดต่อพ่อได้ไหมแม่อยากได้ใบหย่า ซึ่งถ้าพ่อไม่หย่าต้องไปฟ้องศาล เราด้วยความรู้สึกที่แม่ไม่เคยพูดกับเราแบบนี้ไม่เคยให้รับรู้ถึงเรื่องสถานการณ์ทางการเงินมาก่อนเราก็รู้สึกแปลกๆ เราก็ไม่รู้จะทำยังไง ตอนนี้ก็โทรไปขอเบอร์พ่อจากพี่ๆญาติฝ่ายพ่อมาแล้วค่ะ แต่เราก็ไม่รู้จะพูดยังไงมันก็รู้สึกดิ่งๆอยู่ลึกๆนะคะถึงแม้ท่านจะเลิกกันมานานแล้ว วันนี้เลยตัดสินใจลางาน กลับบ้านมาเราร้องไห้ทั้งทางเลยค่ะไม่ได้ร้องแบบฟูมฟายนะคะแต่น้ำตาไหลไม่หยุดเลย เราควรทำยังไงดีคะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 51
ขอบคุณทุกๆคนนะคะที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น และให้กำลังใจ
อัพเดตคือคุณแม่จ้างทนายฟ้องหย่าแล้วค่ะขอให้เราไม่ต้องเข้าไปยุ่งแล้วค่ะ เพราะต้องการแค่ใบหย่าไม่ได้ต้องการเรียกร้องทรัพย์สินใดๆค่ะ 🙏
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ก็น่าเห็นใจนะ

แต่เรื่องราวมันก็ผ่านมานาน และคาราคาซัง

ถ้าอยากให้พ่อกับแม่ เริ่มต้นใหม่ โดยไม่มีพันธะใดๆต่อกัน

ก็ควรหย่าให้จบๆไปครับ

ใช่ว่าหย่าแล้ว ความเป็น พ่อ แม่ จะหายไปนี่ครับ
ความคิดเห็นที่ 7
ตรงนี้แยกให้ได้ก่อนว่า
1.ร้องไห้เพราะสถานการณ์ที่บ้านไม่ดีอย่างที่คิดไว้ หรือ
2.ต้องติดต่อพ่อที่ไม่เจอกว่า 15 ปี เพื่อขอลายเซ็นในใบหย่าให้คุณแม่
คือคุณและพี่สาวเติบโตด้วยลำแข้งแม่ โดยที่พ่อไม่ติดต่อมาหาเลย
เคารพรักได้ แต่ถ้าต้องช่วยเหลือคุณแม่ได้ ทำไมคุณจะไม่ช่วยให้เต็มที่?
เรื่องไม่ได้เหลือบ่ากว่าแรงเลย ติดต่อพ่อของตัวเองเนี่ย
แยกจากกันมานานแล้ว ทุกคนมีความสุขในแบบตัวเอง คุณโตทำงานแล้ว
เสียใจเพราะอะไร?
ความคิดเห็นที่ 11
ร้องไห้ทำไมเหรอคะ ? เรายังไม่เข้าใจน้ำตาของ จขกท.
เสียใจที่แม่กำลังลำบาก เรื่องสถานการณ์ทางการเงินของแม่ ?
เสียใจที่ต้องมาเป็นฝ่ายเจรจากับพ่อให้หย่ากับแม่ ?

หาที่มาของปัญหาก่อน ถึงจะหาแนวทางแก้ไขได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่