[CR] DIY แคมป์พื้นรถ Altis 1.8E 2002 ครับ

ย้อนไปช่วงฝนตกหนักเมื่อหลายเดือน มรสุมเข้า ทำให้ฝนตกหนัก น้ำท่วม กทม.
ขับรถลุยน้ำ น้ำซึมเข้าตรงที่นั่งหลังด้านซ้ายครับ ทิ้งไว้เกือบ 2 เดือน ไม่มีเวลา
แต่ก็ไล่ทำความสะอาดไปก่อน
และเมื่อเดือนก่อน ได้เวลาทำเบาะใหม่ ถอดเบาะเก่าออกและหุ้มใหม่ทั้งหมด
เบาะหน้า-หลัง แผงประตู 4 บาน และตรงคอนโทรลพักแขน
ไปเจอร้านใน FB ถูกมาก สองพันเก้าเอง ปกติจ้างทำความสะอาดเบาะ
ผมเคยจ่าย 2500 นี้ได้ของใหม่เลยไม่รอช้า จ่ายเงินจองและนัดวันเอารถไปทำครับ
ไปแต่เช้า ใช้เวลา 7 ชม. ครับ รอจนเบื่อ 555 ให้ดี ทิ้งรถไว้ ค่อยไปเอา 
ตอนที่ช่างรื้อ เลยให้เขาช่วยรื้อพรมออกให้ด้วย เพื่อเอาไปซัก ซักตากอยู่ 2 วัน 
ก็ประกอบคืน ลืมไปว่ายังไม่ได้แก้ไข การซึมของน้ำ ไปหาข้อมูลใน web และ
สอบถาม สมช. กลุ่ม altis ได้คำแนะนำว่าใช้ซิลิโคลน ฉีดอุดยางและตำแหน่งที่มี
โอกาสน้ำซึมเข้าได้ทั้งหมด หรือให้ใช้น้ำยากันซึม มีขายทั่วไป
ผมเลือกเป็นน้ำยากันซึมเพราะน่าจะง่ายกว่า น้ำยาจะได้เข้าไปอุกรอยรั่วซึมได้
ตอนแรก จะให้ทางร้านทำให้แต่ราคาไม่ค่อยเป็นมิตรเลย 8500 ไปเจออีกร้าน 6000
มานั่งคิดดู เราก็รื้อพรมออกมาแล้ว และประกอบคืนการรื้อก็ไม่ยาก การถอดก็ง่ายๆ
จัดการสั่งซื้อของมาเพื่อจะได้ลงมือทำ รอของมาจนครับ จ่ายไปไม่ถึง 1000.-

พรมเอามาซักเองครับ จ้างร้าน ก็ต้องโดนอีก 1500-2000 ครับ

ทำการรื้อที่ละด้านครับ ด้านซ้ายใช้เวลา 3ชม.ครึ่ง ด้านขวา ใช้เวลา 2ชม.ครึ่ง เริ่มรู้วิธีใช้เวลาน้อยลง อีกอย่างฝั่งขวาไม่ค่อยสกปรกเนื่อจาก
ไม่มีน้ำซึมเข้า เหมือนฝั่งซ้ายทำให้แผ่นซับเสียงของเดิมยุ้ยต้องทำความสะอาดใช้แปรงทองเหลืองขัดออก ใช้เวลาพอประมาณ
ก่อนทำดูแล้วงานเยอะ คงต้องทำหลายวัน  พอได้ทำ ก็ไม่ยากครับ
ชื่อสินค้า:   แผ่นแดมป์ น้ำยากันซึม แผ่นซับกันเสียง
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่