ช่วยเเก้กาพย์ห่อโคลงบทนี้หน่อยได้ไหมครับ ?

กระทู้คำถาม
ตอนนี้มกำลังเเต่งกาพย์ห่อโคลงเกี่ยวกับโควิด 19 อยู่ครับ โดยในกลอนต้องมีคีเวิร์ด 3 คำ คือ หน้ากากอนามัย  มิตรภาพ โลกออนไลน์ ผมเเต่งได้ประมาณนี้ครับ

โควิดติดทั่วบ้าน   ทั่วเมือง 
หน้ากากใส่ก็เคือง   แสบหน้า
กักตัวอย่างต่อเนื่อง โดดเดี่ยว
อยู่แต่บ้านจะบ้า   สุดเศร้าเหงาใจ

โควิดแพร่ทุกภาค ใส่หน้ากากก็แสบหน้า 
กักตัวจนจะบ้า อยู่อย่างเหงาและเศร้าใจ
  แต่ถึงมีโควิด ยังมีมิตรอย่างชิดใกล้
นั่นคือโลกออนไลน์ คุยกันได้แม้ห่างกัน

ผมคิดว่าคำมันยังไม่ค่อยสวยน่ะครับ ช่วยเเก้ให้หน่อยได้ไหมครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ใส่หน้ากาก ไม่น่าแสบหน้านะ แต่เคืองพอใช้ได้

โควิดติดทั่วบ้าน     ทั่วเมือง
หน้ากากใส่ก็เคือง     แก่หน้า
กักตัวนานเนืองเนือง  โดดเดี่ยว
หวังพึ่งออนไลน์จ้า     ไขว่คว้ามิตรคุย

โควิดแพร่ทุกภาค ใส่หน้ากากอนามัย
เพื่อจะป้องกันภัย      ที่จะเกิดขึ้นกับตน        
จำใจต้องอยู่บ้าน       ใจร้าวรานต้องจำทน โดดเดี่ยวนานก็ต้องทน
มิตรภาพได้เหลือล้น   ซึ่งได้จากโลกออนไลน์
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่