รบกวนสอบถามท่านผู้รู้เรื่องภาษีเม็ดLEDครับ อ่านแล้วงงมาก ตกลงต้องเสียภาษีไหมครับบางเวปบอกเสียอีกเวปบอกไม่เสีย

จะสั่งพวกLEDแบบแปลกๆที่เป็นตัวชิปเข้ามาครับ กำลังเล็งๆอยู่ว่าถ้าไม่สั่งเข้ามาจากdigikey.com
ก็คงสั่งจากพวกaliexpress เข้ามา มูลค่ารวมค่าส่งไม่น่าจะเกิน10000บาทแต่กลัวโดนภาษี
อยากรู้ว่าถ้าโดนจะต้องเสียเท่าไหร่ ถ้าแพงมากจะได้ไม่สั่ง
แต่พออ่านก็ปรากฎว่างงหนักเลยครับ มีข้อยกเว้น ไม่ยกเว้นมากมายเต็มไปหมด ทั้งจากอาเซียน WTO
ฮ่องกง(เข้าใจว่าAliexpressส่งจากที่นี่)และอื่นๆ ตามภาพที่แนบมา อ่านจนตาลายก็ยังงงๆเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง
พอไปค้นข้อมูลเพิ่ม เกี่ยวกับการยกเว้นภาษีอาเซียนก็เข้าใจว่าต้องเป็นผู้ประกอบการ
เข้าใจเป็นบุคคลทั่วไปไม่ได้ ต้องเป็นผู้ประกอบการ(ไม่ทราบเข้าใจผิดไหม)
จะเข้าข้อกำหนดไหนหรือไม่ยังไม่แน่ใจเลยครับ
ที่มั่นใจได้(ค่อนข้างแน่นอน)อย่างเดียวคือเป็นพิกัด8541.40.10ครับ
เลยอยากรบกวนท่านที่ทราบช่วยกระผมทีครับ ว่าตกลงสั่งจาก2ที่นี้ ถ้าผมเสียต้องเสียภาษีในอัตราเท่าไหร่ครับ
ร้อยละ35 หรือได้รับการยกเว้นครับ หรือไม่ใช่ทั้ง2อย่างเลย และถ้าได้รับการยกเว้น จะยกเว้นตามประกาศไหนครับ
สำหรับประชาชนทั่วๆไปอย่างกระผม
ขอบคุณมากๆครับ

ที่มาข้อมูลที่อ่านมาครับ
http://itd.customs.go.th ค้นหาพิกัด8541.40.10
ในภาพคือตัวอย่างเล็กน้อยข้อยกเว้นตามป.คลังที่มีมากมาย เลื่อนลงไปแล้วก็ยังมีอีกหลายประกาศ อ่านจนตาลาย
ก็ยังไม่รู้ไม่มั่นใจว่าเราเข้ากับข้อไหนหรือไม่ เศร้าใจนัก

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่