จะเกษียณ ตอนอายุ 35ปี ควรมีเงินเก็บเท่าไหร่?

ตอนนี้อายุ 28ปีค่ะ
จริงๆอยากเกษียณสัก อายุ30ปีค่ะ
แต่คิดว่าคงหาเงินไม่ทัน เลยว่าจะเกษียณสักตอนอายุ 35ปีค่ะ
ถ้ามีบ้านตัวเองแล้ว อยู่ต่างจังหวัด ไมมีหนี้ เที่ยวต่างประเทศปีละ1ครั้งหลังโควิดหมด เพื่อนๆคิดว่าควรมีเงินเก็บเท่าไหร่ถึงเกษียณได้แบบไม่ต้องทำงานค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 13
น่าสนใจ

เทรนด์ของคนยุคใหม่
อยากเกษียณไวๆ ใช้ชีวิตสโลว์ไลฟ์ นอนกิน
แต่ชีวิตจริง. หนี้เต็มทุกบัตร ผ่อนทุกอย่างที่อยากได้
= เสพความสุขทุกช่วงชีวิต นับถือ นับถือ

ไม่ได้หมายถึง จขกท.นะ แต่ประเมินจากที่เห็นทั่วๆไป
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่