ผลการทดลอง ไมล์ความเร็วรถอ่อน แล้วไมล์วัดระยะทางจะขึ้นตรงมั้ย // คำถาม ไมล์วัดระยะทางใช้ข้อมูลจากอะไรครับ

พอดีวันนี้อยู่ดีๆก็สงสัย พอดีได้ขับรถเพื่อน เป็นวิออส AT ปี13 ไปพัทยา ละมันรู้สึกแปลกๆคือขับ 120 แต่เหมือนไม่ถึง พอถึงช่วงมีกล้องจับความเร็ว มันขึ้นแค่ 107 เลยคิดว่าไมล์รถน่าจะอ่อน รถผมล้อเดิมๆ ขอบ 15  ยาง 185/60 R15
คำถามต่อมา อ้าวว แล้วยังงี้ไมล์วัดระยะทางมันจะขึ้นตรงไหม
ด้วยความอยากรู้ เลยลองจับไมล์จากแยกคีรี ไปปั๊ม PT บายพาสชลขาเข้ากรุงเทพ ระยะทางใน google maps ได้ 8.2 ก.ม. ไมล์วัดระยะทางหน้ารถผม Trip A อยู่ที่ 332.1
ขับตามเส้นทางใน google ความเร็ว 100-120 ผลปรากฎว่าพอดีเลยครับ ระยะทาง ณ จุดหมาย อยู่ที่ 340.3
จากผลการทดลองง่ายๆนี้ก็เออออเอาเองว่า ไมล์ความเร็วไม่น่าจะเกี่ยวกับไมล์วัดระยะทาง
แล้วไมล์วัดระยะทาง มันวัดระยะจากอะไรครับ ถ้าไม่ได้ใช้ข้อมูลจากไมล์ความเร็ว??

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่