แพ้รุนแรง(ต้องฉีดยาอะดรีนาลีน) แพ้อาหาร ภูมิแพ้จมูก ฉีดวัคซีนโควิดตัวไหนได้บ้าง ???

สอบถามผู้รู้ ผู้ที่เคยฉีดวัคซีนนะคะ 
เรามีประวัติแพ้รุนแรง ที่ต้องฉีดอะดรีนาลีน ถึง 2 ครั้ง ภายใน 1 ปี ที่ผ่านมา (ครั้งแรกแพ้ผึ้ง เดินไปเหยียบผึ้ง ครั้งที่ 2 แพ้กุ้ง) 
ตอนนี้ไปไหนมาไหนต้องคอยพกยาช่วยชีวิตติดตัวตลอด 
และยังคงเรารับการรักษาโรคภูมิแพ้จมูก เคยผ่าตัดเยื่อโพรงจมูกแล้ว แต่ยังต้องพ่นยาและกินยาทุกวัน
แต่ตอนนี้ยอมรับเลยว่าเครียดมากกกกกกก

โรคประจำตัวก็ว่าเยอะแล้ว เจอโควิดอีก 
กังวนและสับสน งงงวย ปวดกะบาลมากค่ะ 
 มีคำถามว่า.......
ควรฉีดวัคซีนโควิดไหม?
แล้วควรฉีดตัวไหนดี?
แล้วจะแพ้ไหม?
จะแพ้รุนแรง เข้ารักษาตัวทันหรือเปล่า ???

สุดท้ายนี้ ที่อยากจะบอก คือเราอยู่ในพื้นที่สีแดง ควบคุมเข้มงวด สูงสุดดดดดดดดด
และเราต้องไปทำงานทุกวัน

ขอคำแนะนำด้วยนะ ช่วยเราด้วยนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่