✼✼❤️❤️EURO 2020 FINAL ในขณะที่แทบจะทั่วทั้งยุโรปหันหลังให้ ทำไมคนไทยส่วนให่ญถึงเชียร์ทีมชาติอังกฤษ???? 🎉❤️❤️✼✼

ปูเสื่อ  ก่อนอื่นต้องบอกว่าขออนุญาต tag หน้าต่างโลก  ทวีปยุโรป ด้วย เพราะถ้าจะ tag จำกัดแค่กีฬาคงไม่มีทางได้คำตอบแบบมีประโยชน์เป็นแน่แท้

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ Mainstand : "แคสเปอร์ ชไมเคิล" โดนยิงเลเซอร์ที่ดวงตา ขณะเซฟจุดโทษ "แฮร์รี่ เคน"
https://pantip.com/topic/40827676/

ข้าพเจ้าพบว่าแทบจะไม่มีใครเข้าไปพูดถึงการกระทำของแฟนบอลอังกฤษเลย ถึงมีก็เป็นไปในทำนองว่าไม่มีผลอะไรนี่ก็เห็นเซพได้   
คือพฤติกรรมแบบนี้ข้าพเจ้าพบเห็นในการเชียร์ทีมในสโมสรพรีเมียร์ลีคนับครั้งไม่ถ้วนจนเคยชิน แต่ไม่คิดว่าจะพบในระดับทีมชาติด้วย 
ประเภท ทีมที่เราเชียร์ทำถูกเสมอ ข่าวที่ไม่ดีรึแง่ลบ ไม่เคยเกิดขึ้น  ทำเป็นไม่รับรู้ ไม่เห็น รึเบี่ยงประเด็นไปซะ

คำถามเกิดขึ้นในใจข้าพเจ้าตัวโตๆว่า ทำไมคนไทยถึงเชียร์ทีมชาติอังกฤษในระดับลึกเช่นนี้  นี่คือในระดับที่ถือเอามาเป็น selfesteem กันเลยทีเดียว

- เพราะอิทธิพลจากสโมสรที่ชื่นชอบในพรีเมียร์รึเปล่า ???
ก็ไม่น่าใช่ ยูไนเต็ดตอนนี้ คนที่เป็นความหวังของทีมคือบรูโน่-คนโปรตุกัล    ลิเวอร์พูล -ฟานไดส์ คนเนเธอร์แลนด์ เจอเก้นคล็อป คนเยอรมัน   เชลซี - กองเต้ คนฝรั่งเศล  แมนซิตี้ -  เดอ บรอย คนเบลเยี่ยม   แล้วทั้ง 4 ทีมนี้ ถึงจะเป็นสโมสรในพรีเมียร์ลีคอังกฤษแต่เจ้าของก็เป็นอเมริกัน 2 รัสเซีย 1 อาหรับ 1 

- เพราะอิทธิพลของสื่อกีฬาไทย ?? แต่สมัยนี้ข้อมูลข่าวสารทุกอย่างอยู่ที่ปลายนิ้ว อยู่ที่สื่อโซเชี่ยลแล้วนี่ครับ ? 

- เคยมีกระทู้นึง ข้าพเจ้าหาต้นทางไม่ได้แล้ว เคยบอกไว้ว่า เพราะเชียร์อังกฤษง่ายที่สุด  เพราะภาษาอังกฤษคนไทยส่วนใหญ่อ่านรู้เรื่องแปลได้ง่ายอยู่แล้ว  อันนี้ด้วยความเคารพ ระบบการศึกษาล้มเหลวรึเปล่า  การรู้ภาษาที่ 3 มันช่วยเปิดโลก และโอกาสในการทำงานอีกนับไม่ถ้วน มันควรจะเป็นแค่วิชาเลือก รึตัวเลือก ในระดับมัธยมปลายจริงๆนะรึ??

เรื่องคนแทบทั่วทั้งยุโรปหันหลังให้อังกฤษ ข้าพเจ้าได้ทราบมาจากกระทู้นึงใน reddit 

ทำงานของเราสำเร็จลุล่วงซะ ชาวเดนส์อยู่เคียงข้างคุณ!

เป็นกระทู้ที่แฟนบอลทีมชาติเดนมาร์กเข้าไปให้กำลังใจทีมชาติอิตาลี   จากนั้นชาติต่างๆก็ทยอยเข้ามา
ก่อนอื่นต้องอธิบายว่า reddit ก็เหมือนเว๊ปบอร์ดอื่นๆ ที่ เจออธิพลของสื่อโซเชี่ยอลอื่น ทำให้ยอดผู้ใช้ลดลง กระทู้ใน ซับ ของชาติใดชาตฺนึง มียอดโหวต 2.5k ได้ awards มากอย่างที่เห็นไม่ได้มีกันบ่อยนัก

โปรตุกัลมารายงานตัว เป็นตัวแทนของผู้พูดภาษาลาตินให้เราด้วย

บัลเกเรียอยู่เคียงข้างคุณอิตาลี  วันอาทิตย์นี้ขยี้พวกอิงค์ให้แหลก ลุยเลยอิตาลี่

ทำให้สำเร็จนะ  เม้นท์นี้คือคนสก็อต

ชาวโครแอตอยู่ข้างคุณ เชื่อได้เลย

ในฐานะคนไอริช พระเจ้าจ๋า วันอาทิตย์นี้ ทุบพวกอิงค์ให้แหลก

ออสเตรียก็พร้อมอยู่เคียงข้างอิตาลี

สวัสดี ผมคนอเมริกัน เอามันให้ตายเลย

คนอิตาลีอาจประหลาดใจนะ แต่รู้ไว้เถอะ คนฝรั่งเศลทุกคนก็อยู่เคียงข้างคุณ

ไม่เคยคิดว่าวันนึงผมจะต้องสู้จนตัวตายเคียงข้างกับคนฝรั่งเศล  แต่ถ้าเป็นสู้ตายเคียงข้างกับสหายล่ะได้เลย

Non lasciateli vincere ! - อย่าให้พวกเขาชนะ  ห้ามแพ้นะ จากฝรั่งเศล

เยอรมันนีก็พร้อมจะหนุนหลังอิตาลี เหมือนเมื่อปี 2002 ที่อิตาลีก็หนุนหลังเยอรมันตอนเจอกับเกาหลีใต้

ถ้าเยอรมันนีพร้อมจะหนุนหลังอิตาลี รู้ไว้เถอะเรื่องจะยุ่งแล้ว

ใช่แล้ว ตอนนี้พวกเราแค่รอให้ญี่ปุ่นมาร่วมด้วย
มุกสงครามโลกครั้งที่ 2 เยอรมัน อิตาลี ญี่ปุ่น เพี้ยนหัวเราะ

พวกเราชาวเวลส์พร้อมอยู่เคียงข้างอิตาลี

ไม่ว่าอะไรนะ พี่น้องชาวสเปนก็อยู่เคียงข้างคุณเช่นกัน

เซอร์เบียและยุโรป ตะวันออกทั้งหมดอยู่เคียงข้างคุณ

ผมก็เป็นคนเดนส์อีกคนนึง  วันอาทิตย์นี้ได้โปรด แก้แค้นให้พวกเรา ทำลายพวกอิงค์ซะ เพื่อตัวคุณเอง เพื่อพวกเรา เพื่อยุโรป และเพื่อวงการฟุตบอล 
สิ่งที่เกิดขึ้นเมื่อคืนไม่ต่างอะไรกับอาชญกรรมในวงการฟุตบอล และน่ารังเกียจที่สุด  แฟนบอลอังกฤษโห่ใ่เพลงชาติเดนส์มาร์ก  รบกวนชไมเคิลด้วยเลเซอร์พอย์เตอร์ และพุ่งเพื่อเอาจุดโทษที่ไมควรได้รับ 

พวกอิงค์ไม่ควรได้ความภาคภูมิ ความเคารพ รึเกียรติยศใดๆไม่ว่าผลในนัดชิงจะออกมาเป็นอย่างไร   แต่หัวใจและการสวดภาวนาของผมอยู่กับคุณนะอิตาลี  จะว่าไปพวกคุณก็เป็นทีมที่ดีที่สุดและคงเว้นคงวาที่สุดตลอดการแข่งขันรายการนี้ 

ลุยเลยอิตาลี ทำลายพวกอิงค์ซะ  ขอให้ฟุตบอลไม่มีวันกลับบ้านไปสถานเลี้ยงเด็กกำพร้าที่พวกเค้าเรียกว่าบ้าน

สหายชาวอิตาลีที่รัก  วันอาทิตย์นี้ช่วยปกป้องยุโรปด้วย  ด้วยรักจากเยอรมัน

สู้เค้าอิตาลี สวีเดนอยู่เคียงข้างคุณ

ด้วยความภูมิใจในความเป็นไอริช  ประเทศไอร์แลนด์ขออยู่เคียงข้างอิตาลี

โปรตุเกตนะครับ  ผมอยากเห็นอิตาลีชนะ ผมรับไม่ได้กับพวกอิงค์  ผมอยากให้พวกนั้นร้องไห้ ลุยเลยอิตาลี

ขอเถอะ ชนะให้ได้เพื่อวงการฟุตบอล

ไม่เป็นจุดโทษ  และกรรมการไม่คิดจะดู VAR ด้วยซ้ำ  มีลูกบอล 2 ลูกในสนามตอนนั้น และไม่มีการเป่าหยุดเกมเกมเพื่อที่จะนำลูกบอลออก ชไมเคิลถูกเลเซอร์ตอนเคนยิง 

ไร้เกียรติสิ้นดี ระวังไว้เถอะพวกเค้าจะโกงอีกครั้ง  
ทั้งโลกเชียร์อิตาลี และพวกอิงค์คือพวกขี้โกงไร้ศักดิ์ศรี

ทำไมพวกอิงค์ทำยังไงเนี่ยถึงโดนแทบทุกชาติเกลียด ?? ผมไม่ค่อยได้ดูฟุตบอลหรอกนะ ยกเว้นตอนที่อิตาลีลงเล่น   แต่ผมไม่เคยเห็นทีมไหนโดนเกลียดขนาดนี้มาก่อน เพราะพฤติกรรมของแฟนบอลพวกเขาน่ารังเกียจรึเปล่า ?

ผมคนอังกฤษนะ ขอร้องละ ขอร้องนะ ชนะพวกอิงค์เถอะ แฟนบอลอังกฤษไม่ต่างกับพวกกุ้ย ผมไม่อยากได้อะไรมากไปกว่าการนอนอันสงบสุขในคืนวันอาทิตย์  เสียงสะอื้นมันน่าจะเงียบกว่าเสียงร้องเพลงของพวกขี้เมาน่ะ  เพี้ยนหัวเราะ

อ่านกระทู้นี้ผมรู้สึกเหมือนเป็นโกคูใน ดราก้อนบอลแซดเลย

มันคือกองทัพจากทุกชาติมารวมกันในการต่อสู้ครั้งสุดท้ายที่มอร์ดอร์
จะว่าไปถ้าอินซิเย่รโกนเคราออกก็เหมือนโฟรโด้นะ  และเคียซ่าก็น่าจะเป็น แซมไวท์แกมจี   และดอนน่ารุมม่าก็แน่นอ แกรนดัลฟ์ เพี้ยนหัวเราะ

ถ้าอยากเสพตัวเต็มเชิญทางนี้นะครับ และขณะที่พิมพ์นี้กระทู้ก็ยังค่อนข้างไหลอยู่
https://www.reddit.com/r/italy/comments/ofsqq9/finish_what_we_started_the_danes_are_with_you/

บางคนอาจจะแย้งว่า พวกนี้มันก็แค่ความเห็นของคนคนเดียวในชาตินั้นๆ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นนะครับ เลยลองไปส่องตามชาติต่างๆทั่วยุโรป ทั้ง /r denmark   /r de เยอรมัน   /r france  /r croatia  ก็มีกระทู้ชวนกันไปเชียร์อิตาลีจริงๆ  พวกสก็อต ไอร์ริช เวลส์ นี่ไม่ต้องสืบเลย 

เพื่อความเป็นธรรม ผมลองเข้า  /r england ด้วย  ก็มีบางคนจากชาติอื่น เดนส์ นอร์เวย์เข้าไปสนับสนุนเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่จะเป็น พวกอิงค์ด้วยกันบอกว่าไม่ต้องไปสนใจคนอื่นแค่ชนะก็พอ

อนึ่ง ในเกมกับเดนส์มาร์ก พวกอิงค์โดนตั้ง 3 ข้อหาแล้วนะครับ

ทำไมคนไทยส่วนใหญ่ถึงเชียร์ทีมชาติอังกฤษ ???
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 11
อิตาลี โกงล้มเนียนๆ  ต่างกันตรงไหนน่าเกลียดกว่าด้วย ลูกริ่งยังจังหวะพุ่งเข้าหาประตู อังกฤษเป็นทีมที่โดนโกงเห็นๆมากที่สุดแล้วมั่ง... ในโลกฟุตบอล

เอาขนาด ฝรั่งเศส เยอร์มัน  เสปน  ตกรอบ หลายปีติดต่อกันละบอกอุบัติเหตุฟุตบอล ..

ปีนี้จะแพ้นัดชิงไม่ใช่เพราะฝีเท้าก้อได้แต่ทีมมันดัง  จุดโทษที่ควรได้อาจจะไม่ได้  ฟันธงเลยเสียจุดโทษโดยนักบอลอืตาลีพุ่งในเขตโทษ  คือต้องมีลูกนึงแต่จะแพ้หรือไม่ต้องลุ้นเอา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่