ขอวีซ่าอเมริกา โดนปฏิเสธสัมภาษณ์นิดเดียวไม่ดูเอกสารเราเลย

กระทู้คำถาม
วันที่ 6 กรกฎาคม 2564 เราได้นัดหมายไปสัมภาษณ์ตามเวลารอบ 10:15 นาที เราก็เขาไปสัมภาษณ์ และทำตามกฎระเบียบของทางสถานฑูต ถึงคิวเรา เราก็ไปสัมภาษณ์ ยื่นหนังสือเดินทาง กล่าวคำทักทาย เขาถามว่า
คุณไปอเมริกาทำไม : ผมไปท่องเที่ยวครับ
จุดประสงค์หลักของการไปครั้งนี้ ; ท่องเที่ยว พักผ่อน และเป็นครั้งแรกที่จะได้ไปเห็น เทพีสันติภาพ คือผมเห็นแต่ใน ทีวีและภาพตามหนังสือ ผมอยากไปเห็นและไปถ่ายรูปครับ ผมชอบถ่ายรูปที่สวยๆ
คุณจะไปที่ไหนบ้าง : ไปดูเทพีสันติภาพ พิพิธภัณฑ์ศิลปะ ทามสแคร์ สวนเซ็นทรัลพาร์ค หลักๆ จะอยู่ในนิวยอร์ก ครับ
คุณเคยไปยุโรปมาใช่ไหม : ครับ ผมไปมา 2 ครั้งครับ

คุณทำงานอะไร : ผมเปิดร้านอาหารไทย เป็นเจ้าของกิจการ ครับ
มีพนักกี่คน : 8 คนครับ
วันนี้เปิดไหม : วันนี้หยุด 1 วัน ให้พนักงานพักผ่อน ครับ

เจ้าหน้าที่ : เสียใจด้วยคุณไม่มีคุณสมบัติในการไปเที่ยว อเมริกา 😱

งงมากครับ ผมไปมาหลายประเทศมาก ญี่ปุ่น 5 เกาหลี 5 เนเธอร์แลนด์ ปารีส ฝรั่งเศส เยอรมัน สวิต ฮ่องกง
แต่ไม่ผ่าน ยัง งง อยู่เลย ผมตอบผิดข้อไหน ?
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 12
เอาจริงๆ ตอนนี้มันใช่บรรยากาศที่นักท่องเที่ยวทั่วไปควรเดินทางไปท่องเที่ยวต่างประเทศจริงๆ เหรอครับ

เดินทางก็ยากลำบาก แถมค่าใช้จ่ายสูงกว่าปกติด้วย  
เที่ยวบินมีน้อย เข้าออกประเทศไม่ได้แบบอิสระ เที่ยวเสร็จจะบินกลับเข้าไทยต้องยื่นทำเรื่องขออนุญาต COE ล่วงหน้าและต้องมีผลตรวจ COVID ภายใน 72 ชั่วโมงก่อนการเดินทาง  กลับมาถึงไทยก็ต้องกักตัวอีก 14 วันโดยเสียค่าใช้จ่ายเองด้วย

ประวัติที่เคยไปเที่ยวมาหลายประเทศ  นั่นคือช่วงเวลาปกติหรือเปล่าครับ ?

ยังไม่นับเรื่องเศรษฐกิจมีปัญหา  ธุรกิจส่วนใหญ่รายได้ลดลง  คนยิ่งไม่ค่อยอยากจะใช้จ่ายโดยไม่จำเป็น
ดังนั้นการที่จะเดินทางเพื่อไปท่องเที่ยวเล่นเฉยๆ  ไม่ได้มีธุระสำคัญอะไรที่จำเป็นต้องไปตอนนี้ให้ได้เท่านั้น  คิดโดยสามัญสำนึก common sense ย่อมน่าสงสัยและโดนเพ่งเล็งโดยตัวมันเองอยู่แล้วครับ

มาประกอบกับธุรกิจและอาชีพการงานของคุณเจ้าของกระทู้ที่โดนเพ่งเล็งเป็นพิเศษอยู่แล้วอย่างที่หลายความเห็นได้กล่าวไป
บวกกับคำถามว่า "วันนี้ร้านเปิดไหม" ซึ่งเค้าคงตั้งใจถามเพื่อดูคำตอบแหละครับ  ไม่ใช่แค่ชวนคุยไปงั้นๆ  แล้วคุณบอกว่า "วันนี้หยุด 1 วัน ให้พนักงานพักผ่อน"  (ถ้าตอบว่าวันนี้เป็นวันหยุดประจำสัปดาห์ของร้าน  อาจจะให้ความรู้สึกดีกว่านี้) การตอบแบบนี้แสดงว่าแค่การที่คุณซึ่งเป็นเจ้าของร้านหยุดงานออกมาขอวีซ่าก็ถึงขนาดต้องหยุดร้าน  ร้านทำงานต่อไม่ได้เลย  ไม่ได้มีระบบที่ร้านจะรันไปได้ด้วยตัวเอง  แบบนี้เจ้าของร้านจะทิ้งร้านไปเที่ยวแล้วปล่อยให้ร้านหยุดได้ร่วมเดือนจริงๆ เหรอ  สมมติไปเที่ยว 1 สัปดาห์  กลับมากักตัวอีก 14 วัน  แปลว่าร้านจะต้องหยุดกิจการและขาดรายได้ไปเฉยๆ เลย 21 วัน  เพราะเจ้าของร้านอยากไปเที่ยวท่ามกลางสถานการณ์ที่เข้าออกประเทศไม่ได้อิสระ เดินทางลำบากยุ่งยาก ค่าใช้จ่ายสูง และเศรษฐกิจไทยตกต่ำ  มันไม่น่าสมเหตุสมผลจริงๆ ครับ

ไม่ต้องงงหรือคิดว่าน่าแปลกที่ไม่ผ่านหรอกครับ  ผมอ่านเนื้อหากระทู้ก็ยังคิดเลยว่าไม่แปลกที่จะไม่ผ่าน

ความคิดเห็นที่ 7
เราว่าคำถามสุดท้าย  แค่มาขอวีซ่าแป๊บเดียวต้องปิดร้าน จนทอาจมองว่า ร้านไม่มั่นคง หรือร้านขึ้นอยู่กับคุณมากเกินไป  อย่างนี้ไปเที่ยว 7-14วัน+กักตัว14วัน  ร้านไม่ต้องปิดเป็นเดือนเหรอ

ถ้าตอบว่าร้านเปิดปกติ  วางระบบไว้หมดแล้วเลยมีเวลาเที่ยวเต็มที่ คงดีขึ้นบ้าง

มองว่าช่วงโควิทนอกจาก profileดีต้องมีเวลามากๆ
ความคิดเห็นที่ 9
"คุณทำงานอะไร : ผมเปิดร้านอาหารไทย เป็นเจ้าของกิจการ ครับ
มีพนักกี่คน : 8 คนครับ
วันนี้เปิดไหม : วันนี้หยุด 1 วัน ให้พนักงานพักผ่อน ครับ"

คหสต.
โอกาสที่วีซ่าท่องเที่ยวอเมริกาไม่ผ่านจะสูงมากถ้ามีอะไรที่เกี่ยวข้องกับร้านอาหารหรือร้านกาแฟ เพราะคนไทยที่โดดวีซ่าไปทำงานร้านอาหารไทยในอเมริกาเยอะมากค่ะ
แล้วช่วงนี้ธุรกิจร้านอาหารในไทยก็กำไรน้อยลงมากหรือเริ่มขาดทุนกันด้วยใช่มั๊ยคะ?
และการที่จขกท.หยุดร้าน 1 วันให้พนักงานพักผ่อนเพื่อเจ้าของร้านมายื่นขอวีซ่ายิ่งทำให้ดูว่าร้านยังไม่เป็นระบบและมั่นคงมากเท่าไหร่
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่