เป็นคุณดูคนแบบนี้ออกไหมครับ

เวลาคนในครอบครัวอารมณ์ไม่ดี  จะไม่หาเรื่องตรงๆ  แต่ใช้วิธีทำในสิ่งที่เราไม่ชอบ  แกล้งทำโดยให้ดูว่าไม่ตั้งใจ
เพื่อยั่วให้เราโมโห  แล้วเราเป็นฝ่ายไปหาเรื่องเขาแทน   เวลาคุยคำที่เขาพูดก็ไม่ได้ด่าตรงๆเป็นคำอ้อมๆที่ให้ความรู้สึกชวนโมโห

แล้วผมก็จะเป็นฝ่ายโมโหก่อน    ตอนแรกก็ไม่รู้ตัว    จากประสบการณ์ทะเลาะเป็น 10 ครั้ง
นั่งคิดพิจารณาเป็นชั่วโมงทำให้รู้ว่า   โดนยั่วโมโหแบบอ้อมๆ  โดยทำให้ดูเหมือนเราโมโหแล้วไปหาเรื่องเขาก่อน

พอเราหาเรื่องก่อนเราก็จะดูเป็นฝ่ายผิด

ถ้าคุณโดนแบบนี้  จะรู้ตัวภายใน 2-3 ครั้งไหมครับ

ปล.เรื่องจะจบอย่างง่ายดายถ้าผมใจเย็น  รู้จักยอมแต่ก็อดไมไ่ด้ฝ่ายนั้นพูดเหมือนเรียบๆ  ดูธรรมดา
แต่ซ่อนความน่าหมั่นไส้ ยั่วโมโหแบบอ้อมๆ   ทั้งการกระทำและคำพูด
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่