กรณีขับรถชน ขอค่าชดเชยอะไรจากประกันภัยรถยนต์ และ พรบ. ได้บ้างคะ

รบกวนสอบถามค่ะ
รถยนต์ชนกัน โดยฝ่ายเราได้เปิดไฟขอทางเพื่อแซงแล้ว แต่รถอีกฝ่าย (เป็นรถของบริษัท) ขับตัดหน้าโดยไม่เปิดไฟเลี้ยว
ทำให้รถของเราเสียหายเป็นอย่างมาก ต้องเข้าซ่อมหลายเดือน เราได้รับบาดเจ็บ  ไม่ได้นอนพักรักษาในโรงพยาบาล แต่อาการบาดเจ็บเป็นอุปสรรคต่อการทำงาน

ทางตำรวจมาสอบสวนและลงบันทึกให้ว่า เป็นประมาทร่วม ให้ต่างคนต่างซ่อม โดยให้เหตุผลว่า รถเราอยู่ข้างหลัง รถคันข้างหน้าได้เปรียบ
คู่กรณีไม่ได้รับบาดเจ็บ เสียหายแค่ตัวรถ
ทางเราไม่ได้รับค่าชดเชยสินไหมใดๆ จากคู่กรณี

นอกจากค่าซ่อมรถ และค่ารักษาพยาบาลตามที่จ่ายจริง
เราสามารถขอค่าชดเชยจากการขาดรายได้ช่วงพักฟื้นที่บ้าน ค่าชดเชยการไม่ได้ใช้งานรถที่เข้าซ่อม หรือค่าอื่นๆ อีกได้มั้ยคะ
รถมีประกันชั้น 1 และ พรบ.
คนขับมีใบขับขี่ ไม่ได้ดื่มแอลกอฮอล์ค่ะ

ช่วงโควิด ทำมาหากินลำบาก แล้วยังต้องขาดรายได้ ลำบากมากจริงๆ ค่ะ
ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่