มาตรฐานทีมที่สูงกว่า มีโอกาสที่จะดวลจุดโทษจบเร็วกว่าทีมที่มาตรฐานต่ำกว่าใช่มั้ยครับ

เมื่อเช้าที่ผ่านมา มีการดวลจุดโทษของฟุตบอลระดับชิงแชมป์ทวีปทั้งหมด4คู่ด้วยกัน
ซึ่งผมได้ย้อนดูการยิงจุดโทษของทั้ง4คู่แล้ว(ดูถ่ายทอดสด2คู่) 
จะเห็นว่าทีมที่มาตรฐานสูง โอกาสที่จะยิงจุดโทษพลาดจะมีมากกว่า เพราะผู้รักษาประตูก็มีระดับพอที่จะพุ่งไปเซฟจุดโทษ
สรุปผลการยิงจุดโทษฟุตบอลระดับทวีปเมื่อเช้า4คู่ 
อิตาลี ชนะ สเปน 4-2
ตรินิแดดและโตเบโก ชนะ เฟรนช์เกียนา 8-7
อาร์เจนตินา ชนะ โคลอมเบีย 3-2
กวาเดอลูป ชนะ กัวเตมาลา 10-9

จากคู่กัวเตมาลา กับ กวาเดอลูป ที่ผมเห็นการยิฃจุดโทษคือ นักบอลไม่ได้ยิงดีอะไรเลย แต่โกลด์แทบไม่พุ่ง หรือดูไม่ได้น่ากลัวพอที่จะเซฟจุดโทษได้เลย 
แตกต่างกับฟุตบอลรายการระดับ โคปา อเมริกา หรือยูโร ที่การยิงจุดโทษดูน่ากลัวและมีโอกาสพลาดมากกว่า 
สุดท้ายกัวเตมาลาต้องตกรอบไปครับ

กวาเดอลูปเป็นทีมนอกฟีฟ่าทีมที่2ต่อจากมาร์ตินี ที่ผ่านเข้ารอบสุดท้ายคอนคาเคฟ โกลด์คัพ 

ว่าแต่ทำไมนักเตะกวาเดอลูปไปเอาธงทีชาติสุรินัมขึ้นมาชูหว่า 

ทั้งๆที่ผ่านเข้ารอบไปต้องไปเจอทีมชาติสุรินัม

สรุปผลรอบแบ่งกลุ่มคอนคาเคฟโกลด์คัพ ที่จะแข่งขันกันวันที่10กรกฎาคม-1สิงหาคมนี้ ต่อจากยูโรและโคปาพอดีเลย 
ได้16ทีมเข้ารอบมาครบแล้ว มีกาตาร์เป็นแขกรับเชิญรายการนี้ด้วย 

กลุ่มA เม็กซิโก เอลซัลวาดอร์ คูราเซา ตรินิแดดและโตเบโก
กลุ่มB สหรัฐอเมริกา แคนาดา มาร์ตินี่ เฮติ
กลุ่มC คอสตาริกา จาไมก้า สุรินัม กวาเดอลูป
กลุ่มD ฮอนดูรัส ปานามา เกรเนดา กาตาร์ 
น่าสนใจมากครับ จบยูโร โคปา มีบอลดูต่อเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่