เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ขออนุญาตสอบถามเรื่องการเซ็นหนังสือรับสภาพหนี้ / สัญญากู้ยืมเงินหน่อยครับ

วอนผู้มีความรู้โปรดชี้แนะแนวทางหน่อยครับ

เจ้าหนี้ปล่อยเงินกู้นอกระบบร้อยละ20 ตลอดระยะเวลาที่กู้เงินลูกหนี้ใช้ดอกให้ตลอด แต่กลับกลายเป็นหนี้สะสมเพราะนำเงินกู้มาจ่ายดอกให้เจ้าหนี้ ตอนนี้ลูกหนี้ได้พูดคุยกับเจ้าหนี้เเล้วว่าจ่ายไม่ไหว เจ้าหนี้ก็เลยจะให้เซ็นหนังสือรับสภาพหนี้ และให้แม่ของลูกหนี้เป็นฝ่ายค้ำประกัน แต่ลูกหนี้กับแม่มีทรัพย์สินที่ติดอยู่กับทางธนาคาร  อยากสอบถามว่า

หนังสือเซ็นรับสภาพหนี้จะใช้ดำเนินคดีในชั้นศาลได้ไหม
หากลูกหนี้ไม่มีทรัพย์สินให้ยึด(ทรัพย์สินติดธนาคาร) ควรทำอย่างไร
หากขึ้นศาลลูกหนี้สามารถหักลบเงินต้นจากดอกที่เคยโอนให้ได้หรือไม่

และอยากสอบถามเพิ่มเติมในเคสกรณีแบบนี้ส่วนมากมันจะจบลงเช่นไรครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่