ใครเคยได้วีซ่า k1 เดินทางไปแต่งงาน ยื่นขอ greencard และกลับไทยระหว่างรอผลไหมคะ

จขกท กับคู่หมั้นได้ดำเนินการขอวีซ่า k1 ไปและได้รับการอนุมัติแล้วค่ะ

แต่เพราะสถานการณ์โควิดในช่วงนี้ทำให้คู่หมั้นของ จขกท ต้องเปลี่ยนงานและรายได้ยังไม่มั่นคงนัก

ทำให้เราทั้งคู่คิดหนักเรื่องการให้ จขกท ย้ายไปอยู่ที่นั่นถาวรในช่วงเวลานี้ (จขกท มีงานและรายได้ที่มั่นคง และเพียงพอในการดำรงชีวิตในประเทศไทย)

จึงอยากสอบถามผู้รู้ หรือผู้มีประสบการณ์ว่าเราสามารถเดินทางไปที่อเมริกา จดทะเบียนสมรส ยื่นขอ green card และเดินทางกลับมาทำงานที่ประเทศไทยต่อไปจนกว่าสถานการณ์จะดีขึ้นค่อยย้ายไปได้ไหมคะ

ทั้งนี้ที่ต้องขอ green card เพื่อเดินทางเข้า-ออกอเมริกาไปเยี่ยมคู่หมั้นได้ค่ะ เนื่องจากตอนได้รับอนุมัติวีซ่าคู่หมั้น จึงโดนยกเลิกวีซ่าท่องเที่ยวไป

หรือหากทุกท่านมีทางอื่น รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่