ทำไปชิมไปยังไงก็อร่อย >>> ไก่อโดโบ้ 🍗

“อโดโบ้(Adobo)”  เป็นเมนูสามัญประจำบ้านของชาวฟิลิปปินส์ค่ะ วิธีทำก็แสนจะเรียบง่าย แค่นำเนื้อสัตว์มาตุ๋นกับเครื่องเทศ และปรุงรสด้วยซีอิ๊วขาวน้ำส้มสายชู รับประทานกับข้าวสวย ยิ่งเก็บค้างคืนความอร่อยก็ยิ่งเข้มข้นเข้าเนื้อ

ด้วยความเป็นเมนูพื้นฐานที่ทำกันทุกบ้าน สูตรจึงไม่มีอะไรตายตัว บ้านไหนชอบแบบไหนก็สามารถพลิกแพลงกันไปตามรสมือของแต่ละบ้าน
แต่ยังยืนพื้นด้วยซีอิ๊วและน้ำส้มสายชูค่ะ

สามารถใช้หมูหรือเนื้อก็ได้นะคะ ซี่โครงหมูก็อร่อยนะ แต่วันนี้เราใช้ไก่ค่ะ
ลองมาทำกันดูค่ะ “ไก่อโดโบ้”

เม่าบัลเล่ต์

วัตถุดิบ

ไก่1 กก. (ควรใช้ส่วนที่ติดหนังจะอร่อยมากวันนี้แอดใช้น่องติดสะโพกค่ะ)
ซีอิ๊วขาวหรือซอสฝาเขียว1/2 ถ้วยตวง
น้ำส้มสายชูหมัก1/4 ถ้วยตวง
น้ำตาล1/2 ชต.
ผงปรุงรส2 ชช.
กระเทียม10-15 กลีบ
หอมใหญ่2 หัว
พริกไทยดำ1 ชต.
ใบกระวาน(Bay leaves) 3-4ใบ

น้ำส้มสายชูใช้แบบหมักนะคะ จะหมักจากผลไม้หรือหมักจากข้าวก็ได้
อย่างที่เราใช้อันนี้ หาซื้อง่าย ราคาไม่แพง กลิ่นจะหอมนวลๆ รสก็เปรี้ยวแบบกลมกล่อม เป็นเอกลักษณ์ของน้ำส้มหมัก
ไม่แนะนำน้ำส้มสายชูกลั่นนะคะ เปรี้ยวแหลมไปหน่อยและกลิ่นค่อนข้างฉุน

1️⃣ ทำความสะอาดไก่ หั่นเป็นชิ้น แล้วหมักด้วยซีอิ๊วขาว น้ำส้มสายชู ผงปรุงรส
สับกระเทียมลงไปหมักด้วยสัก 2-3 กลีบ ยังไม่ต้องใส่น้ำตาลนะคะ หมักไว้อย่างน้อย 1 ชม.

2️⃣ หั่นหัวหอมและตำกระเทียมกับพริกไทยดำ เตรียมไว้ค่ะ

3️⃣ ตั้งกระทะไฟแรง ใส่น้ำมันเล็กน้อย นำไก่ที่หมักไว้ออกมาปัดกระเทียมที่ติดอยู่ออกให้หมด (ไม่ให้กระเทียมไหม้ค่ะ เดี๋ยวจะขม)
     จากนั้นจี่ไก่จนหนังเกรียมสวยแล้วเรียงใส่หม้อไว้ ไม่สุกไม่เป็นไร เดี๋ยวเราเอาไปตุ๋นต่อค่ะ

4️⃣ ในกระทะใบเดิม ผัดหอมใหญ่ กระเทียม พริกไทยจนสุก แล้วเทลงบนไก่ที่เรียงไว้ในหม้อ
      เติมน้ำจนท่วมไก่ จากนั้นใส่ซีอิ๊วจากการหมักไก่ลงไป ตามด้วยน้ำตาลและใบกระวาน
     (ใบกระวานยี่ห้อของไทยก็มีนะคะ ไม่แพงด้วย ห่อสีส้มๆ ลองหาดูนะคะ)

5️⃣ ต้มไฟกลางไปเรื่อยๆ ประมาณ 30 นาที หรือจนกว่าจะเหลือน้ำขลุกขลิก
     ลองชิมดูนะคะ รสจะออกเค็มนำ เปรี้ยวนิดหน่อย สามารถปรุงเพิ่มได้ตามชอบ

มีบางสูตรใส่ขิงด้วย บางสูตรก็ใส่ผักอื่นๆ เช่นแครอท มันฝรั่ง ใครชอบอะไรก็ใส่ลงไปได้เลย ไม่ผิดแต่อย่างใดจ้า

6️⃣ เสร็จแล้ววว ตักเสิร์ฟกับข้าวสวยร้อนๆ

ทิ้งไว้ข้ามคืนก็ยิ่งอร่อยนะ ฟิน

สไตล์ไทยอย่างเราก็ต้องมีน้ำจิ้มแซ่บๆไว้ทานคู่กัน 😄😄

กินกับพาสต้า หรือมันฝรั่งต้มก็ได้ค่ะ แล้วแต่จะครีเอทกันเลย

ขอให้มีความสุขกับการทำอาหารนะคะ💕🥰

ติชม แนะนำกันได้เต็มที่เลยนะคะ ขอบคุณที่เข้ามารับชมค่ะ

พาพันขอบคุณเพี้ยนกิน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่