พ่อเหมือนมีปัญหากับเราตลอดเวลา

ตามหัวข้อด้านบนเลยค่ะ พ่อดูเหมือนจะชอบมีปัญหากับเราตลอด ไม่ว่าจะเรื่องที่เราไม่ได้ทำเขาก็พูดอ้างอิงมาหาเราก่อนเลยค่ะ เป็นแบบนี้มาตั้งแต่เราเด็กๆแล้ว พ่อเป็นคนอารมณ์ร้อนค่ะ ชอบหงุดหงิดแล้วมาลงที่เราเป็นคนแรก เราอยู่แบบปกติ เขาก็เรียกใช้งานแล้วก็หาเรื่องมาด่าเราให้ได้ ล่าสุดเขาก็มีปัญหากับหน้าตาเราอีกค่ะ เราเป็นคนหน้าไม่ค่อยสบอารมณ์ค่ะ เป็นแบบนี้มาตั้งแต่เด็กๆแล้ว ผู้ใหญ่บางคนในบ้านก็เข้าใจและรับรู้ค่ะ เพื่อนๆทุกคนก็รับรู้ ถ้าไม่มีเรื่องคุยกันเราก็จะหน้าไม่สบอารมณ์ค่ะ เราไม่ได้ตั้งใจทำนะคะ หน้าเรามันแบบนี้อยู่แล้วถ้าไม่ยิ้มหน้าเราก็ดูหาเรื่องค่ะ พ่อจะชอบด่าเราด้วยคำหยาบคายสารพัดว่าว่าใช้งานหน้าตาเป็นส้น** อย่างที่บอกข้างตนว่าเราเป็นคนหน้าแบบนี้อยู่แล้วถ้าไม่ยิ้มค่ะ ซึ่งมันไม่มีเหตุผลอะไรที่เราต้องยิ้มเลยตลอดเวลาขนาดนั้น+เราเป็นวันนั้นของเดือนเราปวดท้องค่ะ เรารู้สึกว่าเราควรทนรับอะไรแบบนี้หรอคะ คือเราทนมาตั้งแต่เด็กๆแล้ว เราพูดในใจตลอดว่าเป็นเราแล้วทำไมมันแย่ขนาดนี้  แล้วก็น้อยใจตัวเองค่ะว่าทำไมถึงเกิดมาเป็นภาระของคนอื่น เราก็ไม่ใช่คนดี100%นะคะ เราก็เคยโมโหอารมณ์ร้อนแบบพ่อค่ะ แต่ไม่เคยไปทำใส่ใคร มากสุดถ้ามาถามอะไรตอนเราหงุดหงิดก็ตอบไปแบบน้ำเสียงปกติค่ะ ทำไมไม่ชอบอะไรถึงต้องเจอแบบนั้นด้วยคะ เราพยายามเลี่ยงไม่ยุ่งด้วย ก็มายุ่งกับเรา บ่งการเราทุกอย่างขนาดเรื่องห้องนอนเรายังจัดตามใจตัวเองไม่ได้เลยค่ะ (ห้องมันใหญ่  เลยจัดให้พอดีกับตัวเองและมีความเป็นส่วนตัวค่ะ) เราอายุจะ20กันยานี้แล้วค่ะ เราอึดอัดมาก เราไม่อยากเจออะไรแบบนี้ ตื่นเช้ามาก็เจอแวดๆใส่แล้ว หลายๆคนบอกให้ชินแต่เราไม่ชินค่ะ ทุกครั้งที่เขาด่าเราเราก็พยายามที่จะไม่โต้ตอบ กลัวว่าจะหาว่าเราก้าวร้าวหรือเถียงต่างๆนาๆ ยามคุยดีก็ดีค่ะ ยามร้ายก็ด่าเหมือนไม่ใช่ลูก หากเราเลือกเกิดได้เราไม่อยากเกิดมาเป็นภาระของพ่อกับแม่เลยค่ะ
ไม่อยากเกิดมารับอะไรที่มันบรรทรจิตใจ เรามีอาการไม่ปกติ ชอบโทษตัวเองตั้งแต่เด็กๆเพราะพ่อด่าแบบนี้ เพื่อนๆวัยเด็กพ่อแม่ไม่อยากให้เล่นด้วยเพราะคิดว่าเราจะเป็นเด็กเก็บกด เราท้อจังเลยค่ะ 
อยากขอกำลังใจจากพี่ๆได้ไหมคะ เรารู้ว่าเราคงทำอะไรไม่ได้นอกจากต้องทน 😔😔
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่