รอสัญญาณไฟเลี้ยวซ้ายแล้วโดนบีบแตรไล่ ทำไงดีอ่ะคับ

ปกติเวลาขับรถแล้วเจอสี่แยก หลายครั้งจะมีเกาะแยกเลนเลี้ยวซ้ายไว้ แต่ถ้าไม่มีป้าย"เลี้ยวซ้ายผ่านตลอด" ตามความเข้าใจของผมก็น่าจะแปลว่าต้องรอสัญญาณไฟ
แต่ทุกครั้งที่จอดรอไฟเขียวก็จะต้องโดนเพื่อนร่วมท้องถนนกระหน่ำบีบแตรใส่   เคยโดนมอไซที่ผ่านมาหันมามองหน้าแล้วด่า ไม่รู้ต้องทำตัวยังไงอ่ะคับ  ควรไป หรือควรหยุดรอไฟเขียว??

แล้วถ้าอย่างกรณีป้ายหน้าตาเหมือนป้ายเถื่อนแบบนี้..(ไปเห็นมาในอีกกระทู้) เราจะไปได้จริงใช่ไหมครับ    ถ้าเจอเป็นตำรวจยังไม่ค่อยคิดมากเพราะคงเดินกลับไปชี้ป้ายให้ดู แต่ถ้าโดนกล้องถ่ายนี่เราจะไปแก้ต่างได้อย่างไรบ้างอะคับ หรือว่าต้องยอมจ่ายค่าปรับสถานเดียว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่