ไปจีนตอนนี้ไปได้มั้ย? ต้องใช้อะไรบ้าง?

ตามหัวข้อกระทู้เลยค่ะ พอดีเจ้าของกระทู้อยากไปจีนค่ะ
คือ ... เรามีรักทางไกล ตกลงจะไปเจอกันที่นู้นแต่ติดที่สถานการณ์โควิด
ซึ่งที่ไทยก็ไม่มีวี่แววว่าจะดีขึ้นเลย ไม่รู้จะได้บินตอนไหน
แต่เมืองที่จะไป ผู้บอกว่าค่อนข้างปลอดภัย แถวนั้นคือไม่มีคนติด และวัคซีนค่อนข้างทั่วถึงแล้ว

เราเคยไปต่างประเทศเมื่อสมัยเรียน คือเมื่อหลายปีมากๆ 55 และตอนไปก็มีคนติดต่อเรื่องให้หมด
ทีนี้ตอนจะไปเองเลยไม่รู้ว่าต้องทำยังไง อะไรก่อน-หลังค่ะ T__T
ที่กังวัลคือ

1.สถานะการณ์ตอนนี้ไม่แน่ใจว่าต้องกักตัวกี่วัน ไทยไปจีน7วัน จีนมาไทย7วันรึป่าว แล้วสถานที่คือเราต้องหาเองมั้ย? ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่?
จีนให้คนเข้าประเทศได้เฉพาะคนที่รับวัคซีนของจีนแล้วเท่านั้นรึป่าวคะ? ของประเทศอื่นเค้ารับรึป่าวไม่แน่ใจ
2.ขอวีซ่าต้องทำอะไรบ้าง?
3.ดูไฟท์บินแล้ว เราต้องลงต่อเครื่องที่กว่างโจว ขาไป5ชม.(น่าจะนั่งรอเปลี่ยนเครื่อง) แต่ขากลับ 19ชม.
หมายความว่าเราต้องหาที่นอนค้างคืนเองรึป่าวคะ?

ภาษาเราอยู่ในระดับสื่อสารได้ค่ะ แต่กลัวอ๊องตรงที่ไปคนเดียวนี่แหละ
ถ้าใครมีประสบการณ์บินช่วงนี้รบกวนบอกต่อเป็นบุญด้วยนะคะ
ตั้งแต่โควิดมา ทุกวันนี้คุยคนเดียวทุกวัน เอาจริงๆโควิดก็กลัว แต่ผู้ก็ต้องเจอค่ะ ขอบคุณค่ะ 
อมยิ้ม40
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่