Built​ in​ ด้วยไม้​ยางพาราประสาน​ทั้งแผ่น​ Vs​ ขึ้นโครงด้วยไม้สะเดา​ ปะทับด้วยไม้อัดยางพารา​ 4mm แบบไหนดีคะ

จะ​  Built​ in​  ตู้เสื้อผ้า​และตู้เก็บของ​ ตู้หนังสือ​ ตู้ทีวี​  และตู้โชว์ค่ะ​  ขอคำแนะนำว่าแบบไหนดีกว่ากันคะ​  ระหว่าง

1)​ กึ่ง​ Built​ in​ ด้วยไม้ยางพาราประสานทั้งแผ่น​ มาประกอบเป็นตู้​  (ด้านบน​  ด้านข้างตู้ซ้ายขวา​  หน้าบาน​  ไม่รวมด้านหลังตู้ที่จะเป็นไม้อัด​ )​

แบบนี้น่าจะดีเพราะเป็นไม้จริงๆ​ แต่ว่าการที่ไม่ได้ขึ้นโครง​เวลาทำชั้นวางหนังสือ​หรือวางของหนักๆ​  จะแอ่นหรือเปล่าคะ​  หรือมีข้อเสียอะไรบ้างคะ​   อันนี้ประเมินราคามาที่​  เมตรละ​   30000​  ได้เลยค่ะ​ 
แต่บ้านเพดานสูงอยู่ค่ะ​  เกือบ​ 3​  เมตร​  

2) Built​ in​  แบบขึ้นโครงไม้สะเดา​  ประทับด้วยไม้อัด​ยางพารา​  4​ mm​  ​ 
อันนี้ราคาดีมากค่ะ​  ช่างประเมินราคามาที​เมตรละ​   18000​  เอง​  แต่ไม่ทราบว่าการทำโครง​  แล้วปะทับด้วยไม้อัด​แผ่น​  แปลว่ามันจะมี​ ช่องอากาศอยู่ภายในใช่มั้ยคะ​ แบบนี้ในแง่ของเรื่องปลวก​  มีผลอะไรมั้ยคะ​   

2​ แบบนี้​เลือกแบบไหนดีคะ​  อยากได้แบบที่แข็งแรงอยู่ได้นานๆ​  เป็นสิบปียี่สิบปี​ ถ้าอันที่จ่ายแพงกว่าแล้วดีกว่า​จริงๆ​  สามารถจ่ายได้ค่ะ​ ​ อยากทราบความเห็นของผู้รู้ก่อนตัดสินใจ​ค่ะ​ 

ขอบคุณอย่างมาก​ล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะคะ​
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่