โดนเรียกเก็บค่าเบี้ยประกันคุ้มครองสินเชื่อบ้านเพิ่มเติม

สวัสดีค่ะ รบกวนสอบถามผู้ที่เคยผ่านการกู้เงินเพื่อซื้อบ้านกับทางธนาคารพร้อมกับทำประกันคุ้มครองสินเชื่อบ้านค่ะ
คือผลอนุมัติว่ากู้(บ้าน+เบี้ยประกัน)ผ่านแล้ว ทำการโอนบ้านจากโครงการเรียบร้อยแล้วกำลังจะเริ่มผ่อนงวดแรกกับธนาคาร
แต่ทางธนาคารแจ้งว่ามีบริษัทประกันเรียกเก็บค่าเบี้ยประกันคุ้มครองสินเชื่อบ้านเพิ่มเติมจากที่คุยกันไว้ตอนยื่นกู้ แบบนี้เป็นเรื่องปกติหรือไม่คะ
เพิ่งเคยกู้บ้านและทำประกันชีวิตครั้งแรกค่ะ เลยไม่ทราบว่าหลังจากที่ตกลงเบี้ยกันในตอนแรกแล้วนั้นจะยังมีการเรียกเก็บค่าเบี้ยเพิ่มเติมได้อีก

จากเอกสารที่ส่งมาแจ้งว่าเป็นเบี้ยเสี่ยงภัยเพิ่มเติม (เราเองเข้าใจว่าเป็นเรื่องของน้ำหนักตัวเราที่เยอะค่ะ)
แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงไม่เอาน้ำหนักเราเข้าไปพิจารณาตั้งแต่ครั้งแรกที่คำนวณเบี้ย จากที่สอบถามครั้งแรกคือพิจารณาแค่จากอายุอย่างเดียว

ซึ่งทางบริษัทประกันแจ้งว่า 1.เพิ่มเบี้ยประกันเพื่อให้ทุนประกันเท่าเดิม 2.ไม่ต้องจ่ายเบี้ยประกันเพิ่มแต่ลดทุนประกัน
เลยอยากถามว่าการเรียกเก็บเบี้ยเพิ่มแบบนี้เป็นเรื่องปกติมั้ยคะ หรือว่ามีใครเคยเจอเคสแบบนี้บ้างคะ แล้วตัดสินใจแบบไหนกัน 
หรือท่านใดมีอะไรแนะนำก็ยินดีมากๆค่ะ

ขอบคุณทุกๆคนล่วงหน้าด้วยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่