ยศขุนนางยุโรป

กระทู้คำถาม
ขุนนางอังกฤษสามารถแบ่งได้สองประเภทหลักๆ ได้แก่ขุนนางสืบตระกูล (Hereditary Peer) กับขุนนางตลอดชีพ (Life Peer) ขุนนางอังกฤษประกอบไปด้วยบรรดาศักดิ์ห้าชั้นเรียงจากสูงไปต่ำดังนี้
ดยุก (Duke) สตรีเรียก ดัชเชส (Duchess)
มาร์ควิส (Marquess) สตรีเรียก มาร์เชอเนส (Marchioness)
เอิร์ล (Earl) สตรีเรียก เคาน์เตส (Countess)
ไวเคานต์ (Viscount) สตรีเรียก ไวเคาน์เตส (Viscountess)
บารอน (Baron) สตรีเรียก บารอเนส (Baroness)

นอกจากนี้ยังมีการแต่งตั้งอภิชน (Aristocrat) อันเป็นชนชั้นสูงที่มิใช่ขุนนาง ได้แก่ ตำแหน่งอัศวิน (Knight) ซึ่งมีคำนำหน้าว่าเซอร์ และตำแหน่ง
บารอเนต (Baronet) ซึ่งมีคำนำหน้าว่าลอร์ด โดยถือว่าบารอเนตอยู่สูงกว่าอัศวินทั้งปวง[1] 

นี่คือสิ่งที่เราได้จากวิกิพีเดียค่ะ แต่เราไม่เข้าใจข้อความสุดท้ายเกี่ยวกับอภิชนค่ะ
การตั้งให้เป็นชนชั้นสูงแต่ไม่ใช่ขุนนางอันนี้เข้าใจได้ค่ะ
ได้แก่ตำแหน่งอัศวินอันนี้เข้าใจค่ะ
ซึ่งมีคำว่าเซอร์อันนี้เข้าใจเพราะว่าไม่ใช่ขุนนาง

แต่บารอเนสเริ่มงงใจละ เข้าใจว่าผู้หญิงที่ใช้คำนี้ แต่ทำไมไม่เอาคำอื่นที่ไม่ปะปบกับชื่อยศขุนนางคะ มีอะไรยืนยันว่านางไม่ใช่ขุนนาง คือเราจะแต่งนิยายค่ะแล้วงงมาก ถ้ามีอัศวินยศบารอเนสเอาชื่อยศอ้างว่าตัวเองเป็นขุนนางยศบารอเนสหล่ะคะ มีอะไรพอแยกออกได้ไหม แล้วที่บอกว่าบารอเนสยศสูงกว่าอัศวินทั้งปวงนี้คือในอัศวืนนี้คนที่มียศว่าบารอเนสซึ่งมีแต่ผู้หญิงก็จะยิ่งใหญ่กว่าผู้ชายเหรอ หรือบารอเนสคือชื่อยศที่สูงที่สุดในกลุ่มยศอัศวิน ไม่ได้เกี่ยวกับเพศคะ เพราะงั้นจะสวนกับที่เข้าใจเรื่องบารอเนสมากเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่