จิตใจฟุ้งซ่านมากๆครับช่วงนี้ เพราะข่าวโควิด ข่าวกาารสูญเสียจากการฉีดวัคซีน จะทำให้ใจสลบได้ยังไงครับ

ต้องเกริ่นก่อนว่า ผมเป็นโรค แพนิค วิตกกังวลเป็นทุนเดิม บวกกับเมื่อวันก่อนไปฉีดวัคซีนมาด้วย

แล้วข่าวก็ออกทุกวันว่าเกิดการสูญเสียหลังฉีดวัคซีน หลังๆผมแทบใช้ชีวิตประจำวันไม่ค่อยได้เลนครับ

ไม่เป็นงานเป็นการ มัวแต่ห่วง มัวแต่คิดว่า เห้ย หายใจไม่ออก เจ็บหน้าอก 

ซึ่งยอมรับว่ามันก็รู้สึกจริงๆ เจ็บหน้าอกคือเจ็บแปปเดียว แล้วหาย 

มันพาลทำให้คนอื่นไม่มีความสุขไปด้วย เพราะมัวแต่กังวล และถามว่าควรไป รพ ไหม

จะบอกว่าเป็นทุกข์เลยก็ได้ เพราะ กลัวตาย ห่วงครอบครัว ห่วงพ่อแม่ที่แก่แล้ว

มีใครอยากแนะนำอะไรให้มั้ย 

แต่ตอนนี้มันทุกข์ใจมากๆ 

คิดว่าบางทีอาจจะต้องพึ่งศาสนาแล้ว 55
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
ส่วนมาก ผมจะถามเพื่อนเวลาวิตกหรือเครียด ว่า

มีอะไรที่ควรทำ แล้วยังไม่ได้ทำไหม
สิ่งที่ทำไปแล้ว มีอะไรที่ยังทำให้ดีกว่านี้ได้ไหม

หากไม่มีอะไรที่ทำได้เพิ่มอีกแล้ว ก็แค่รอรับผลที่ตามมา จะเป็นเช่นไร ก็เป็นเช่นนั้น
เมื่อได้รับผลแล้ว จะต้องทำอะไรต่อไป ค่อยพิจารณาแล้วแก้ไปตามเหตุและปัจจัยกันอีกที

การทำให้ดีสุดความสามารถ ไม่ย่อหย่อน แล้วจึงยอมรับความจริงอย่างที่เป็นได้ทุกอย่าง คงจะเป็นทางที่ทำให้ใจสงบ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่