ตลกดีนะครับ ผมอายุ30+ ยังขัดแย้งกับพ่อแม่เรื่องอยากให้รับราชการ

ทุกวันนี้พ่อผม มองว่าอยากให้ลูกรับอาชีพรับราชการอย่างมาก
ชมราชการดีอย่างโน้น อย่างนี้ (ยกเว้นเงินเดือน)  ชมว่ามีหน้ามีตา
ที่บ้านผมเค้ายกตัวอย่างลูกไฮโซ ทำไมเค้าอยากยัดลูกเป็นทหารตำรวจ  (เอ่อ เริ่มต้นเค้าก็รัอยตรีแล้ว)

ทุกวันนี้พ่อแม่ผม ทำเหมือนผิดหวังในตัวผมมากที่ไม่ได้รับราชการ
เพราะผมก็เคยสอบติดทหาร แต่ผมสละสิทธิ์ 
พอผมอายุมากขึ้นพ่อ ก็ยังอยากให้ผมรับราชการอย่างมากผิดหวังตัวผมมาก

จนทุกวันนี้  ผมอายุ30+ เงินเดือนผมมากกว่าเพื่อนที่รับราชการ มากกว่า หลักหมื่น+ เเต่ผมเงินเดือนก็ไม่เยอะมาก มาตรฐานพนักงานบริษัทระดับอายุเท่านี้
พ่อแม่เกษียณ ผมรับผิดชอบค่าใช้จ่าย   และให้ตังค์ที่บ้านใช้ เท่าที่ผมให้ไหว แต่ก็โดนบ่นว่า ให้นิดเดียว 
ให้นิดเดียว ตลกดีมั้ยครับ    ขนาดผมเงินเดือนมากกว่าราชการเป็นหมื่น   ถ้าสมมุติผมรับราชการ พ่อแม่ผมเอาไร-ดีครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
พูดตรงๆเลยนะ ถ้าเป็นได้แค่พนักงานเอกชนแล้วแค่ได้รับเงินเดือนสูงกว่าแต่ไม่ประสบความสำเร็จจนร่ำรวย ความเสี่ยงมันเยอะกว่างานราชการ

วันนี้ทำเอกชนได้เงินเดือนเยอะกว่าแต่มีอะไรรับรองว่าจะได้ตลอดไป วันนึงเศรษฐกิจพังตกงานได้ง่ายๆ หรือธุรกิจโดน disrupt มันก็ต้องเปลี่ยน คิดดูว่าขนาดการบินไทยยังเจ๊ง อายุ 40-50 ตกงานแล้วจะไปทำอะไรต่อกัน

ทำราชการก็รวยได้ไม่ต้องโกงกิน มีเวลาว่างเอาไปทำอาชีพเสริมได้เยอะแยะ มันอยู่ที่แต่ละคน
ความคิดเห็นที่ 7
พอเข้าใจพ่อแม่นะคะ คงอยากให้คุณมั่นคง(ในความคิดท่าน) เพราะวัยพ่อแม่เรา ก็ต้องเป็นข้าราชการ ไม่รวยแต่มีกินมีใช้ น้ำซึมบ่ทราย มีสวัสดิการต่างๆให้พ่อแม่ด้วย คุณต้องทำให้ท่านเห็นเป็นรูปธรรม ว่าเราไม่เดือดร้อน มีกินมีใช้ เลี้ยงพ่อแม่ได้

ตอนเราเรียนจบใหม่ๆ (12 ปีที่แล้ว)พ่อแม่ก็อยากให้ไปเรียนต่อ ป บัณฑิต เพื่อสอบครู เราไม่เอา ดึงดันจะไปเรียนต่อ ตปท. แล้วก็ไป พอไปพ่อแม่ก็วกมาที่ เรียนจบกลับมา
สอบรับราชการ แต่เราไม่ยอมมีเป้าหมายชัดเจน มีเงินให้ทุกปีตลอด

จนเรามีโอกาสได้กลับบ้าน คุยให้พ่อแม่รู้ถึง งานเรา สลิปเงินเดือน เปิดบัญชีเงินฝากทั้งไทย และต่างประเทศให้ดู (ซึ่งปกติเราหวงมาก ไม่อยากให้แม่รู้) ในที่สุด แม่ก็เลยเข้าใจว่า บนโลกนี้ ไม่ได้มีแค่อาชีพรับราชการเท่านั้น แต่ด้วยวัย และยุคสมัยของแม่ต้องรับราชการ แล้วที่บ้านก็ไม่มายุ่งอีก
ความคิดเห็นที่ 12
ถ้าตั้งใจทำงานเอกชน ควรมีเงินเดือนมากกว่าราชการ 3 เท่า เพราะราชการไม่มีไล่ออก เเละเงินเดือนขึ้นเฉลี่ย 6% ทุกปี เพื่อทดแทนสวัสดิการที่ราชการมีครับ

ตัวอย่าง ราชการครูบรรจุเงินเดือน 2,000+ จะเกษียณตอนเงินเดือน 6-70,000 และได้รับนำนาญประมาณ 3-40,000 จนกว่าจะเสียชีวิต

พร้อมสิทธิรักษาทุกโรงพยาบาล 7 สิทธิ คือ บิดา มารดา คู่สมรส และลูก 3 คน

ได้เงิน กบข ตอนเกษียณ 1.2-2ล้านบาท กรณีไม่ออมเพิ่ม

ดังนั้น ราชการเกษียณจะพอๆ กับเอกชนระดับบนที่เกษียณมีทรัพย์สินหรือเงินเก็บ ราวๆ 10,000,000 ครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่