คลินิกทำรีเทนเนอร์ให้ผิดสี ไม่ตรงกับที่เลือกไว้ ทางคลินิกต้องทำอย่างไร

เนื่องจาก เราไปจัดฟันที่คลินิกแห่งหนึ่ง เมื่อถึงเวลาต้องถอดเครื่องมือแล้วพิมพ์ฟันเพื่อทำรีเทนเนอร์ วันนั้นเราแจ้งสีกับเจ้าหน้าที่ไว้เป็นสีฟ้าทั้งตรงเหงือกและลวด พอถึงวันไปรับรีเทนเนอร์ หมอให้เราดูสีรีเทนเนอร์ว่าถูกต้องหรือไม่ ปรากฎว่ารีเทนเนอร์ที่ได้ ตรงเหงือกสีฟ้า แต่ตรงลวดสีใส เราก็แจ้งหมอว่าเลือกสีฟ้า แต่สิ่งที่เราได้กลับมาคือ หมอบอกเราว่า ให้เราใส่สีนั้นไปก่อนแล้วค่อยมาทำใหม่อีกอันหนึ่ง แล้วจะลดราคาให้  50% 

มันใช่สิ่งที่เราต้องยอมรับมั้ย เราไม่รู้ว่าทุกคลินิกเขาทำแบบนี้หรือเปล่า ถ้าข้อผิดพลาดนี้เกิดจากทางคลินิกเอง ลูกค้าต้องทำใหม่โดยจ่ายเงินอีก 50% จริงหรอ??? 

บอกตรงๆ นะว่าไม่มีใครอยากจ่ายเงินหลายรอบ และอยากได้รีเทนเนอร์หลายอัน อีกอย่างคือรีเทนเนอร์เราต้องใช้ในระยะยาว ใครๆก็อยากได้สีที่ตัวเองพอใจทั้งนั้น แล้วอันที่คลินิกทำผิดก็ให้เราจ่ายราคาเต็มคือ 4,000 แทนที่เราจะต้องจ่าย 4,000 แล้วได้รีเทนเนอร์ตามที่เลือก เราต้องมาจ่ายเพิ่มอีก 2,000 แล้วได้สีที่ตัวเองไม่ได้เลือกมาด้วย แบบนี้มันถูกต้องแล้วใช่มั้ยคะ

(รบกวนหมอฟัน ผู้รู้ หรือมีประสบการณ์ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่