ทำไมบางแสนหางานยากจัง

ผมมาอยู่บางแสน(ชลบุรี)ได้ไม่นานหลังจากจบป.ตรี แล้วคืองานหายากมาก ผมมีความเขื่อที่ว่า เรียนๆไปพอจบแล้วไปหางานเดี๋ยวเขาก็สอนงานเอง สรุปต้องมาทำงานsales เอาง่ายๆคือยืนขายของและเดินตามบ้าน ถามว่าผมรู้สึกยังไง คือมันเป็นงานที่เงินดี(ถ้าขายเก่ง) แล้วในมุมมองของผมคือมันเป็นงานที่ผมเกลียดมาก แต่ไหนแต่ไรเวลามีบูธขายของ คนก็เดินผ่านกันอยู่แล้ว และนี่ช่วงโควิด บางคนไม่มีเงิน บางคนก็ไม่สนใจอยู่แล้ว ผมนี่เอาเท้าก่ายหัวเลย จะเอาเงินไหนกิน และที่ผมสมัครเข้ามาคือ เขาเขียนห้วนๆเลยว่า 15-35k ต่อเดือน แล้วมันคือรายได้ถ้าขายของถึงเป้า ถ้าขายไม่ได้ก็ไม่ได้เงินเลย ใช่ครับไม่ได้เลย 0เลย ผมส่งresumeไปหลายที่ เดินไปสมัครก็หลายที่ และคำสุดท้ายที่ได้ยินคือ "เดี๋ยวติดต่อกลับ"
แสดงความคิดเห็น