เครียดค่ะ โดนกดดันให้ซื้อบ้าน แต่เงินเดือนแค่หมื่นเดียว

เราเงินเดือนหนึ่งหมื่นบาทถ้วนค่ะ หักนู่นนี่แล้วเหลือไม่ถึง2600 ด้วยซ้ำ โดนทั้งแฟน ทั้งแม่แฟนกดดันให้ซื้อบ้าน โดยการกู้ร่วม (แฟนก็เงินเดือนเท่ากับเรา)  คะยั้นคะยอ เร่งให้ไปกู้อยู่นั้น เราลำบากใจมากๆค่ะ
ทำยังไงดีคะ?

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 115
ขอบคุณสำหรับทุกคอมเม้นท์ค่ะ ถ้ากู้ผ่านเราจะช่วยผ่อนจ่าย แต่ไม่ขอกู้ร่วมด้วย ถือว่าเราเช่าเขาอยู่ละกัน เกิดวันใดวันหนึ่งเลิกกันเราจะได้ไม่มีภาระติดตัว ถ้ากู้ไม่ผ่านเราจะยินดีมากๆเลยค่ะ เราก็บอกไปแบบนี้
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 15
หาผัวใหม่  
ด่วน ที่ สุด!!!!!
เพี้ยนดีออก
ความคิดเห็นที่ 9
คุณ จขกท ผมผ่านมาแล้ว โดนที่บ้านบังคับให้ซื้อบ้าน ราคา 2 ล้าน รีบมาก เพราะกลัวบ้านราคาขึ้น อีกหน่อยจะซื้อไม่ได้
อย่ากลัวที่จะไม่มีบ้านอยู่ บ้านเยอะมาก ไม่ต้องกลัว ดอกเบี้ยบ้านสูงมาก ถ้าอายุยังน้อย เงินเดือนน้อย
ไม่ชัวร์ว่าจะอยู่ที่ปัจจุบันตลอดไปหรือเปล่า อย่าเพิ่งกู้ซื้อบ้านเด็ดขาด ผมแนะนำให้เช่าบ้านก่อน เพื่อที่จะรู้ว่า
ชอบบ้านแบบไหน เมื่อซื้อบ้านจริง จะเลือกบ้านแบบใด จัดบ้านอย่างไร จำเป็นมากน้อยขนาดไหน
เรื่องบ้านอย่าใจร้อน เด็ดขาดครับ
ความคิดเห็นที่ 3
ก็ไปกู้ซะจะได้จบๆ

เพราะยังไงก็กู้ไม่ผ่านอยู่แล้ว

ถ้ามีเงินเก็บอยู่ ก็เอาไปซื้อสลากออมสิน หรืออะไรก็ได้ ที่จะได้กำไรในระยะยาว จะได้ไม่มีเงินดาว์น
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่