สอบถามเรื่องย้ายทะเบียนบ้านเป็นเจ้าของบ้านค่ะ

คือเราซื้อบ้านมือสองค่ะ เจ้าของบ้านเดิมเขาทำเรื่องย้ายออกไปแล้ว และเราทำเรื่องผ่อนธนาคารต่อค่ะ ซึ่งเราไม่รู้ว่าจะดำเนินการย้ายเข้าทะเบียนบ้านใหม่ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง ต้องย้ายออกจากที่ทะเบียนบ้านเก่าไหม ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เรียนคุณ สมาชิกหมายเลข 2786984

การย้ายเข้าต้องย้ายออกจากทะเบียนเดิมก่อนจึงจะย้ายเข้าได้ค่ะ หรือหากทะเบียนบ้านเดิมและทะเบียนบ้านใหม่อยู่คนละเขต คนละอำเภอสามารถเลือกแจ้งย้ายปลายทางที่ สำนักงานเขตหรือที่ว่าการอำเภอที่จะทำการย้ายเข้าไปอยู่ใหม่ได้เลยค่ะ

เอกสารการแจ้งเข้ามีดังนี้ค่ะ
1. ทะเบียนบ้านของบ้านที่จะย้ายเข้า
2. บัตรประชาชนของเจ้าบ้าน
3. บัตรประชาชนของผู้ที่ย้ายเข้า
4. หนังสือมอบหมายจากเจ้าบ้าน (กรณีผู้แจ้งย้ายไม่ใช่เจ้าบ้าน)
5. บัตรประชาชนของผู้ที่ได้รับมอบหมายจากเจ้าบ้าน (กรณีมอบอำนาจ)
6. ใบแจ้งการย้ายที่อยู่ (ท.ร. 6) ซึ่งเจ้าบ้านเซ็นยินยอมให้ย้ายเข้าแล้วซึ่งจะได้มาในขั้นตอนการย้ายออก

กรณีย้ายปลายทางเอกสารดังนี้ค่ะ
1. ทะเบียนบ้านของบ้านที่จะย้ายเข้า
2. บัตรประจำตัวประชาชนของเจ้าบ้านที่จะย้ายเข้าอยู่ใหม่
3. บัตรประจำตัวประชาชนของผู้แจ้งย้าย
4. หนังสือยินยอมให้แจ้งย้ายเข้าของเจ้าบ้าน กรณีเจ้าบ้านไม่สามารถมาดำเนินการได้
5. หนังสือมอบหมายจากเจ้าบ้าน บัตรประจำตัวประชาชนพร้อมด้วยสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน ที่ลงชื่อไว้ ทั้งผู้มอบและผู้รับมอบ

กรณีไม่มีเจ้าบ้านให้เจ้าของกรรมสิทธิ์เป็นผู้ทำหน้าที่แทนเจ้าบ้านโดยเพิ่มเอกสารแสดงกรรมสิทธิ์ เช่น โฉนดหรือหนังสือสัญญาซื้อขายค่ะ

Mattana
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่